หมู ของผม มีเสียงแกร็กๆๆ ในเครื่องครัฟป๋ม และเครื่องไม่มีแรง รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครัฟ

ชื่อกระทู้: หมู ของผม มีเสียงแกร็กๆๆ ในเครื่องครัฟป๋ม และเครื่องไม่มีแรง รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครัฟ

มาตรฐาน หมู ของผม มีเสียงแกร็กๆๆ ในเครื่องครัฟป๋ม และเครื่องไม่มีแรง รบกวนแนะนำให้ด้วยนะครัฟ

ขี่ไปออก ทริปมา กลับมาเครื่องมีเสียงดังแกร็กๆๆ และเวลาวิ่งเร่งขึ้นแต่รถมันไม่มีแรง อ่ะครัฟ รบกวนช่วยแนะนำให้ผมด้วยครัฟ ว่าผมจะต้องทำอย่างไร
    พึ่ง จะซ้อมฝาเครื่องมาใหม่ เปลียนเชื้อสูบ เปลี่ยนลูกสูบ ก้านลูกสูบ มาใหม่หมด ยังไม่ถึงสามเดือนเลยคัฟ หมดไปสองหมื่นกว่า t_t

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ผมว่าลองกลับเอาไปให้ช่าง ที่ทำเครื่องให้คุณเช็คจะดีกว่านะครับ ทำไปตั้งสองหมื่นกว่า ผมว่้าเครื่องต้องสมบูรณ์แล้วครับ ช่างน่าจะรับประกันนะครับ

ลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ้างไหมครับ ผมเคยเป็นนะ เป็นเสียงเวลาขับตลอดเลย

@ คุณ poo3605 ขอบคุณครัฟ แต่กลัวช่างเค้าหาเรื่องเอาตังเพิ่มนะ ครัฟ ก่อนทำรถ ตีราคากันที่ ประมาณ หมื่นต้นๆ เอง พอเสร็จ บอกผมว่า สองหมื่น เซ็งเป็ดเลย นี้ก้อยังไม่ถึงสองเดือนเลยครัฟ มีเสียงสะงั้น
    พึ่งจะเป็น นะ ครัฟ ไม่กี่วันนี้ เอง น้ำมันเครื่องก็เซ็คนะครัฟ

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ผมก็พึ่งได้เป็นเจ้าของ C95 จุดใหญ่ของ c95 อยู่ที่ระบบไฟเลยครับ ถ้าแบตหมด รถดับ อาการเครื่องไม่มีแรง เป็นที่ระบบครัช หรือเปล่า อันนี้อาการหนักสุด แต่ผมว่าไม่น่าใช่ เช็คทีละอาการครับ
    1.สตาร์ทเครื่อง แล้วเอาขาไปไปท้ายท่อไอเสียทั้งสองข้าง ต้องมีแรงอัดออกมาทั้งสองข้าง ถ้าข้างไหนมันเบาผิดปกติ หัวเทียนอาจจะมีปัญหาครับ
    2.ดูอากาศ ตรงคาบู ที่ต่อมาจากกรองอากาศ มันเปิดไม่สุดหรือเปล่า
    เรื่องเสียงที่ดัง อันนี้เดายากครับ ถ้าก่อนหน้านี้มันไม่ดัง แล้วมันดัง ผมว่าช่างที่ทำต้องรับผิดชอบแล้วครับ แต่ช่างบางคนถ้าต้องเปลี่ยนอะไหล่ ก็จะอ้างว่าทำดีแล้ว แต่มันเสียเพิ่ม เราต้องจ่าย หาคนมีความรับผิดชอบยากครับ ผมยังไม่เคยเจอเลย ยกเว้นที่ B-Quick ทำไมไม่รับซ่อมมอเตอร์ไซด์บ้างนะ

Junior Member make501's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ALONEMAN C92 อ่านข้อความ
    @ คุณ poo3605 ขอบคุณครัฟ แต่กลัวช่างเค้าหาเรื่องเอาตังเพิ่มนะ ครัฟ ก่อนทำรถ ตีราคากันที่ ประมาณ หมื่นต้นๆ เอง พอเสร็จ บอกผมว่า สองหมื่น เซ็งเป็ดเลย นี้ก้อยังไม่ถึงสองเดือนเลยครัฟ มีเสียงสะงั้น
    พึ่งจะเป็น นะ ครัฟ ไม่กี่วันนี้ เอง น้ำมันเครื่องก็เซ็คนะครัฟ
    แล้วเวลาคุยกันก่อนทำรถเรา ท่านได้บอกมัยว่า จะรับประกันเครื่องให้ด้วยนะครับ
    ผมว่าเสียเงินไปมากอย่างนี้ ต้องรับประกันเครื่องให้แล้วนะครับ อย่างมาก็ต้อง เดือนครับ
    ผิดถูกประการได้ขออภัยนะครับ ^^

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ALONEMAN C92 อ่านข้อความ
    ขี่ไปออก ทริปมา กลับมาเครื่องมีเสียงดังแกร็กๆๆ และเวลาวิ่งเร่งขึ้นแต่รถมันไม่มีแรง อ่ะครัฟ รบกวนช่วยแนะนำให้ผมด้วยครัฟ ว่าผมจะต้องทำอย่างไร
    พึ่ง จะซ้อมฝาเครื่องมาใหม่ เปลียนเชื้อสูบ เปลี่ยนลูกสูบ ก้านลูกสูบ มาใหม่หมด ยังไม่ถึงสามเดือนเลยคัฟ หมดไปสองหมื่นกว่า t_t
    ซ่อมแพงแต่จบก็โอเค แพงแต่ไม่จบอะไหล่เดิมหาย ปัญหา รถเก่าต้องหาช่างประจำรถที่ไว้ใจได้ เร่งไม่ขึ้นลองเช็คทองขาว ถ้าเป็นระบบเดิมหรือไปจนถึงคอล์ย มัดไฟครับ ที่เจอตอนนี้ของผมน่าจะต้องเช็คเรื่องคอล์ยดูก่อน อาการเสียงดังของผมที่เจอเป็นแค่กระเดื่องวาล์ว แต่ไม่ดังมาก ต้องให้ช่างเช็คครับ อธิบายตามประสบการณ์ที่เจอมา
    โอนเสร็จโทรบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณ thaiscooter w.classic ดีๆเพื่อคนคลาสสิค
    0852559056

ธนัญชัย
    [CENTER]
    ธ. ไทยพาณิชย์ สาขา สันกำแพง 841-205-7120
    เช็คพัสดุ

Free Honda WiringDigrams http://oldmanhonda.com/MC/WiringDiagrams/

ต้องรู้ที่มาของเสียงก่อนนะครับ สตาร์ทเครื่อง เอาสายยาง มาจี้ตามจุดต้นเสียง เอาปลายสายฟังดูครับ เป็นหมอเลยครับ
    เจอต้นเสียงแล้วค่อยมาพิจารณากันใหม่ครับ
    ดูว่าเสียงมาจากช่วง เสื้อสูบขึ้นไปหรือ ช่วงแคร๊งค์เครื่องลงมา ฝั่งซ้ายฝั่งขวา น้ำมันพุ่งขึ้นเสาไปที่ฝาสูบหรือไม่ ค่อยๆดูครับ

krittoday's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอกภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ต้องรู้ที่มาของเสียงก่อนนะครับ สตาร์ทเครื่อง เอาสายยาง มาจี้ตามจุดต้นเสียง เอาปลายสายฟังดูครับ เป็นหมอเลยครับ
    เจอต้นเสียงแล้วค่อยมาพิจารณากันใหม่ครับ
    ดูว่าเสียงมาจากช่วง เสื้อสูบขึ้นไปหรือ ช่วงแคร๊งค์เครื่องลงมา ฝั่งซ้ายฝั่งขวา น้ำมันพุ่งขึ้นเสาไปที่ฝาสูบหรือไม่ ค่อยๆดูครับ
    เห็นด้วยกับสูตรนี้ครับ ผมก็เคยเห็นน้าต๋องช่างคนบ้านเดียวกับผมเขาก็ทำแบบนี ้
    นาย จักรกฤษณ์ ขำดี (กฤษณ์) 087-8880116 เบอร์นี้เบอร์เดียวเท่านั้น
    ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาภูเก็ต เลขที่บัญชี 102 213 0003

ซื้อขายตรงไปตรงมา ดีก็บอกดี เสียหรือไม่ดีก็บอกตรงๆ ผมคนง่ายๆ คุยง่าย ขายไม่เน้นเอากำไร แค่อยากได้มิตรใหม่ๆเพิ่ม

สิ่งของมีไว้ให้ใช้ คนมีไว้ให้รัก จำไว้ รักได้แค่พอประมาณ ครอบครัวต้องมาก่อน

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

สงสาร น้องเขาจัง ทำรถไปตั้งสองหมื่น มาเจอรถมีปัญหาอีก แต่ผมว่าน่าจะแก้หายได้ไม่ยากครับ เอาใจช่วย รถดีๆหาไม่ยาก แต่ช่างดีๆ ทำไมหายากจัง

ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำ นะครัฟ เด๋วผมจะลองไปทามซ่างคนเดิมก่อนว่าเค้าจะรับประกันให ้ไหม ขอบคุณมากๆๆ ครัฟ

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หลักๆ ก็มีโซ่ลาวลิ้น กระเดื่องวาว แหวน นะครับ ถ้าเสียงมาจากหัวเครื่อง อย่างแรกเลย เปิดฝาแคม ซ้าย หมุนให้เลข0บนเฟืองแคมอยู่บน เอาไขควงดันโซ่ราวริ้นดูว่าหย่อนป่าว แล้วก็ลองเปิดฝาวาวดูว่าวาวห่างเกินป่าว ลองดูนะครับ ไม่งั้นก็โทรมาถามผมได้นะ 0881527600
    0881527600 ทอ๊ป ณัฐพล โพธิ์หอม เลขบัญชี 4521335942 กรุงศรี อยุธยา โทรมาแล้วไม่ได้รับ ฝากข้อความหรือโพสไว้นะครับแล้วผมจะโทรกลับ

[SIZE=5]ชีวิตไม่สิ้นก็ต่องดิ้นกันไปครับ
    ขอบคุณ thaiscooter มากๆนะครับ

อีกตัว ก็ ยางกลิ้งโซ่ ยางกดโซ่ ถ้าหมดสภาพ นึกจะดังก็ดังเลยครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    2

ว้าว เก่งจังเลยครับ น่าจะมีวิธีการทำเครื่อง เป็นขั้นตอน น่าจะดี มีภาพประกอบ แล้วปักหมุดไปเ้ลย เผื่อคนที่อยากทำเอง จะได้ทำได้ครับ

Bookmarks