•••_เทคนิคเอาตัวรอดจากตำรวจ_•••

ชื่อกระทู้: •••_เทคนิคเอาตัวรอดจากตำรวจ_•••

Junior Member vespaGs58^'s Avatar
    สถานที่
    6
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน •••_เทคนิคเอาตัวรอดจากตำรวจ_•••

ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้ ๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพมากที่สุด ๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น ๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด) ๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุ­าติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา ๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ ๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง ..... ประเด็นสำคั­ญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด(วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว คุณก็ต้องยอมไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน ..... .... เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร..... ๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม ๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน ๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกอ งทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่ มทะเบียนไม่ได้ ............ ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขายรถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปั­หาก่อต่อภาษี........... ........ ผมไม่ได้ส่งเสริมให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่ เป็นธรรม..........วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจย ึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้ เพื่อจะได้เป็นความรู้ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ อิอิ ขอบคุงเจ้าของบทความคับ แอบเอามาแบ่งปันจะได้รู้ทันมาเฟียยยยยยยยยยยยยยย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุงมากคับ เป็นประโยชน์อย่างมาก จะมารออ่านตอนต่อไป ^^

Junior Member TheStrokes's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับ
    เรื่องต่อไปเมื่อไหร่โพสครับ
    รออ่าน
    ได้เพิ่ม ทริคความรู้ครับ :)

You have a future.Your know way go to that?

Crave Scooter สายหล่ม Chaojeen love vespa's Avatar
    สถานที่
    ~ { Crave ☼ C|assic} ~
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคาปที่มีคำแนะนำดีๆ อย่างนี้ให้กับพวกคนรัก เวสป้ากะแลม อย่างพวกเรา!!
    Very good~!~

/\2www.thaiscooter.com/forums >>เวปที่ผมรัก!!/\2
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=255 >>มาม่ะมาหื่น

...................{{ความหื่ไม่เคยปราณีผม}}

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

แต่รุ่นพี่ผมโดนจับ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ ตอนนี้โดนอายัด ทะเบียน ต่อภาษีไม่ได้เรียบร้อยแล้วคับ
    ผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวบุคคล(คุณตำรวจ) บางทีถ้าเค้าจะแค่อยากได้ค่าขนม คงปล่อยๆไป
    แต่ถ้าบางท่านทำผิดจริงๆ อาจจะโดนอายัดถ้าไม่ไปเสียค่าปรับ.....แต่ขนส่งก็ไม่ ยึดเล่มทะเบียนอย่างที่ท่านว่าคับ แต่ไม่อนุญาติให้ต่อ ภาษี.........ช่วยชี้แจง ด้วยคับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member romeoอ175's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขึ้นอยู่กับหมาต๋า*ครับเพื่อนผมก็เจอ เจอใบสั่งเสียบไว้จอดรถในที่ห้ามจอดประมาณต้นปี พอถึงวันเสียภาษี(ปีนี้เดือนที่แล้ว)กองทะเบียนไม่ยอ มให้ต่อภาษี บอกมีอยู่ในคอม ต้องไปจ่ายค่าปรับแล้วเอาใบเสร็จจึงมาเสียได้ ใครจะลองก็ลองได้นะครับ เมื่อก่อน(4-5ปีมาแล้ว)ผมก็เคยโดนใบสั่งเสียบไว้เหมือนกัน(เห็นเข ียนแล้วเสียบเลยแอบรอให้หมาต๋า*ไปแล้วค่อยไปเอารถ) แต่พอถึงวันเสียภาษีก็ไม่โดนแจ้งว่ามีโดนใบสั่ง รอดตัวไป
    ยังไงก็ลองดูครับเผื่อรอด ถ้าหมาต๋า*ไม่เอาไปเข้าคอมก็รอด แต่ถ้าเค้าเอาเข้าคอมก็เสร็จครับ โดนแบบต่อรองขอลดไม่ได้เลย บางครั้งอาจอยู่ที่ว่าเขตใหน สถานี(รู้กันครับคงไม่ใช่สถานีอนามัย).ใหนก็ได้หรืออ ยู่ที่ตัวท่านนั้นว่าจิตใจดีหรือไม่ โดนเรียกส่วนใหญ่โอกาสปล่อยจะน้อย ถ้ายิ่งโชว์แค่สำเนาใบขับขี่ นอกจากเรารู้จักหมาต๋า*แถวสน.ที่เราโดนเรียกสามารถอ้ างได้(ผมเคยอ้างมาแล้ว.. รอด)หรือไม่ก็หมาต๋า*คนนั้นสงสารก็แค่ตักเตือนแล้วปล ่อยไป (ถ้ามากับแฟนน่ารักแล้วให้แฟนพูดแกมขอร้องหมาต๋า* ส่วนใหญ่ที่เจอจะปล่อยหมด กรณีเราไม่ได้ทำผิดนะครับ แต่รถอาจจะไม่สมบูรณ์
    ปล.
    หมาต๋า*มาจากภาษาจีน อยากรู้ไปดูหนังเก่าๆของเฮียหลิว เต๋อหัวครับหรือไปถามคนจีนดูแล้วจะรู้ครับ ตอนนี้กฏหมายคอมออกมาใช้แล้ว โพสท์ไม่ดีระวังจะโดนจับนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย romeoอ175 : 15-10-2007 เมื่อ 10:55

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อ๊อใช้คับ เพื่อนผมก็เคยโดนแบบนี้....
    ขับเวสป้า โดนจับแล้ว ให้ดูแค่สำเนาใบขับขี่ ไปๆมาๆ โดนโดนหาว่าขโมยรถมาซะงั้น
    โดนยกรถไปสถานีจะไปตรวจหลักฐานเลย ต้องคุยตั้งนานกว่าจะลงตัว(เรื่องเงินค่าขนมพี่เค้า)
    ระวังนะคับ ใบขับขี่ผู้ใดไม่พกพาเวลาขับขี่ยานพาหนะ ถือว่ามีความผิดตามมาตราที่ 24
    วรรค 2 หน้า 258 บรรทัดที่ 7 แถวที่ 2 ตัวที่ 9 (มั่วคับ 555)
    มันก็ต้องขึ้นอยู่กับคุณพี่ที่จับเราแหล่ะคับ บางทีผมก็คิดว่าไอ้นี่ใบขับขี่ตัวจริงไม่มี แค่สำเนาใครก็
    ทำขึ้นมาได้ ขโมยมาป่าวหว่า จับแม่มเลยละกัน..........ts23
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Junior Member Oo_SPEED MONSTER_oO's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เพื่อนผมก็เป็นนะครับแบบว่ารถติดใบสั่งมากะตอนที่ซื้ ออะ โดยตอนที่ซื้อมาไม่รู้เลยว่าคันนี้มันไปติดใบสั่งมาพ อจะไปทำเรื่องต่างๆกะพวกเกี่ยวกะเอกสารรถ ทำไม่ได้คับเค้าบอกว่ารถคันนี้ติดใบสั่งมาต้องไปจ่าย ก่อน แล้วกำ ไปซื้อถึงราชบุรีก็ต้องไปจ่ายเองที่นั่นอีก และต้องไปจ่ายเองเงินตัวเองหมด
    ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กะดวงด้วยและคับถ้าเค้าไม่คีย์ใส ่คอมไปก็ดีไปแต่ถ้าเค้าคีย์แล้วไงก็ต้องไปจ่ายอะครับ ก็มีเรื่องเล่าให้ฟังแค่นี้และครับ เราก็อย่าประมาทไปมันอาจไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิได้ค ับ ดวงจิงๆเท่านั้นที่จะรอดดด em85

Senior Member PirenZe's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าฟอร์เวิร์ดเมล์ล่ะก็ใช้วิจารณญาณเอาครับ
    ถ้าชีวิตคือการเสี่ยง ก็วัดดวงเอา อยู่ที่พี่ตำหนวดแล้วจะจัดการยังไงกับคุณ คีย์ลงคอมก็จบ จ่ายเต็มอัตรา อายัติทะเบียนก็สนุกอีก ชีวิตมีไรทำเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ผิดจริงก็เสียค่าปรับครับ ลูกผู้ชายอยู่ในกฏเกณฑ์ของสังคม(แม้บางครั้งจะหลุดนอ กกรอบบ้างก็ตาม)
    -ไม่พกใบขับขี่....ก็พกซะขนาดมันไม่ได้ใหญ่กว่าออโต้ลูปหรอก ยาวกว่าถุงยางไม่เท่าไหร่เอง
    -ไม่มีพรบ... ชนคนบาดเจ็บ จ่ายค่าเสียหายเยอะนะครับ ไหนจะค่าปรับอีก จ่ายพรบ.ปีละหลักร้อย เลือกเอาโตแล้ว
    -ไม่พกสำเนา... สันนิษฐานก่อนเลยรถNo-Book ยึดก็จบ สบายใจพี่หนวดเค้าล่ะคงได้มีลาภลอยก้อนใหญ่ตามมา วิธีที่จะมีสำเนามันก็มี ศึกษาดู รถอินเดียยังมีทะเบียนได้เลย
    -ไม่สวมหมวกนิรภัย... ถุงยางนิรภัยผมยังไม่ใส่ หมวกนิรภัยจะใส่ทำไม ถุงยางไม่ใส่เป็นเอดส์ก็ตายโชคดีก็อาจเป็นพ่อคนก่อนว ัย หมวกนิรภัยชนหนักครั้งนึงต่อไปก็นอนยาว พัฒนาไปเล่น2ล้อWheelchair
    -ดัดแปลงสภาพรถ... ถามไปเลยพี่จะเอาเท่าไหร่ ผมล่ะจนใจจริงๆ ออกจากโรงงานเค้าไม่ติดมาให้ ผมไปติดเพิ่มอยากจะเป็นMODSซะหน่อย พี่ก็ว่าดัดแปลง ตามสบายเลยครับ

โดนเรียกขอตรวจก็ไม่พ้นข้อหาอินเทรนด์เหล่านี้หรอกมั ๊ง
    ...(บัตรนักศึกษาสาวคนซ้อน ลดโทษได้กึ่งหนึ่งหรืออาจแค่ตักเตือน แต่ถ้านักศึกษาสาวคนนั้นไม่ผ่านการพิจารณา อาจโดนทั้งจำทั้งปรับ )

บางครั้งบางคราวอยู่สถานการณ์เร่งด่วน วาจาที่ประเสริฐบวกกับใบแดง ก็สามารถช่วยให้ท่านพ้นจากสถานการณ์คับขันนั้นได้

ลองเสี่ยงดู....เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย(แต่พวกเล่นตรวจทุกวันเลยดิ...แสรด)
    ..ความเหน็บหนาวในยามราตรีเปรียบดั่งแมลงสาปแบบมีปีก ที่บินสูงรอวันโรยรา

Junior Member altum's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วาจา คารม

ผมว่าต้องอาศัยวาจาครับ ลองอาศัยจังหวะดูครับแล้วแต่ความสามารถส่วนบุคคลผมเค ยโดนรถไม่มีกระจกซ้าย เขาถามว่ากระจกซ้ายไปไหนผมคุยเรื่องอื่นเฉยเลยไม่ตอบ คำถามแล้วรอด อีกครั้งซ้อนเพื่อนไม่ใส่หมวกโดนเรียกผมเลยชิ่ถามก่อ นว่าแถวนี้มีให้หอให้เช่าแถวไหนครับพอดีพาเพื่อนหาหอ อยู่( สถานการณ์มันเลยเปลี่ยนจากคนจะจับผู้ทำผิดกลายเป็นถู กถามทาง เลยบอกว่าทีหลังคนซ้อนต้องใส่หมวกนะแล้วก็บอกว่าแถวไ หนมีหอบ้างอย่กันหลายคนจังหวะนั้นถามกันใหญ่เลย ) ก็เลยรอดมาอีก เคยโดนก็มีครับไม่ใช่รอดตลอด แต่ใช้มุขนี้ก็พอช่วยได้ ตำรวจก็คนเหมือนเรานี่เหลาะครับเพราะเวลาจะจับบางทีเ ขาก็ลำบากใจเหมือนกันถ้าเราพูดดีพาไปนอกประเด็นก็รอด เหมือนกัน ไม่งั้นตำรวจจะใส่แว่นดำทำไม่ เพราะคนเราถ้าทำอะไรไม่ถูกหรือไม่ดีหน่อยจะไม่กล้าสู ้หน้าจึงต้องปิดบังแววตา ก็ลองเอาไปใช้ดูนะครับ กับถ้ามีใครแฟนสวยช่วยพูดก็น่าจะช่วยได้ดี ส่วนผมส่วนมากบินเดี่ยวเลยต้องใช้มุขนี้

Member ~*Taanam's Avatar
    สถานที่
    ~*KU. Classic...
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***

ผมคิดว่าต้องอาศัยวาจาคับ
    เปนไปได้ก็รีบจ่ายๆซะตรงนั้นเลยอย่าให้เค้าเอาไปเข้า คอมคับ
    เสียตังไม่เท่าไรแลกกับความซวยไปเถอะคับ
    เร็วกว่าเห็นๆ

Junior Member Mihawk's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

เอาตังให้ยัดใส่มือมันก็จบ.....ที่โรงพัก

ทำผิดก็ยอมรับผิดไปครับแล้วแต่การเจรจาต่อรองและอารม ณ์ของเค้าว่าโดนเมียไล่ออกจากบ้านหรือถูกเลขท้ายสองต ัวก็สุดแล้วแต่จะเอาตัวรอดแล้วกันครับ....

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ทำไมไม่ซื้อรถมีทะเบียนล๊ะคับ จบ

My Bike running on LPG

Member huregan's Avatar
    สถานที่
    Lammania...มอสสายแข็ง
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าสน.ในกุงเทพคุยดีดีคุยง่ายนะขนาดแถวท่าพระดุดุย ังคุยได้เลย...แต่สน.เตาปูนคุยกะมันไม่รุเรื่องซักที ....ขนาดท่อมอสมันบอกว่าเปนท่อสูตรซะงั้น
    เรดบีคือกุ้งที่สวยที่สุดในโลก...

tumscooter's Avatar
    สถานที่
    ถูกใจกรูไปด้วย.......
    ขอบคุณ
    0

Angry ขอผมมั่ง

ไม่ได้ขี่มานานเพิ่งได้รถมาไม่ถึง3เดือนขี่มาเจอแว้น หนีด่านย้อนมาเพียบผมก็ขับเข้าด่านปพี่ตำเค้าบอกว่าเ สียงวิ๊ดมาแต่ไกลเลยนะแต่งมาป่าวนี่
    ติดกระจกไม่ได้เหรอรุ่นนี้ผมก็บอกว่าไม่มีตั้งแต่ออก ห้างแล้วเขาก็ไม่ว่าไร
    เจอค้นตัวอีก ค้นรถด้วยเซงครับแล้วค่อยขอดูเอกสารรถผมก็มีเอกสารให ้แต่หยิบกระดาษใบเสร็จอะไรไม่รู้ไปให้เค้านึกว่าโพยห วยอีก ทีนี้ตรวจผมกะเพื่อนผมอย่างเดวเลยรับคนอื่น
    เด็กแวนไม่สนครับไม่เรียกด้วยแล้วก็ขอดูใบขับขี่ ผมไม่มีผมก็บอกว่าพึ่งซื้อรถมาพี่ตำเขาก็บอกว่าไม่เป ็นไรพอได้บัตรปั๊บทำหน้าเหมือนเด็กได้ขนมแล้วเขาก็บอ กว่าโดนใบสั่ง
    จนตอนนี้3เดือนได้แล้วผมยังไม่ได้ไปจ่ายเลยไม่รู้ว่า จะโดนอายัดทะเบียนป่าวกลัวอยู่ครับ

เซงแว้นไม่จับจับรถช้าๆคราวหลังหนีมั่งดีกว่า
    ตำที่คุยดีก็มีมากนะแต่ส่วนมากเจอแต่ตำดีเกินน่ะเซงt s01
    เด็กแว้นคือเด็กๆซิ่งรถไม่ใส่หมกนะครับ

Bookmarks