รบกวนถามผู้รู้คับ..ว่าด้วย เรื่อง ทะเบียน ครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนถามผู้รู้คับ..ว่าด้วย เรื่อง ทะเบียน ครับ

Junior Member LFC_Vaspa_JiB's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face รบกวนถามผู้รู้คับ..ว่าด้วย เรื่อง ทะเบียน ครับ

กรณีที่ 1 พอดีรถผม ซื้อมาเป็นชื่อของพระท่านนึง ซึ่งสืบมาท่านได้มรณะภาพไปแล้ว

จะต้องทำอย่างไรเพื่อจะโอนมาเป็นของเรา พร้อมทั้งขอเอกสารอะไรของเจ้าของเดิมบ้าง เพราะบ้านท่านอยู่ไกลมากคับ

กรณีที่ 2 หากได้เอกสารครบถ้วนจะสามารถต่อทะเบียนได้อยู่มั๊ยเพ ราะรถขาดต่อตั้งแต่ปี 2548 ไม่ได้แจ้งจอด

และจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทคับ

ข้อข้อมูลด้วยนะคับผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ขอบพระคุณท่านผู้ใจดีคับ

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1ก็ต้องไปหาญาติพระ ว่าใครเป็นผู้จัดการมรดก ก็ต้องให้คนนั้นเซ็นโอนให้เรา
    2 เอาหลักฐานจากเจ้าของที่เราซื้อต่อมา เล่ม หลักฐานการซื้อขาย สำเนาับัตร เก็บไว้เป็นหลักฐาน ว่าเราไ้ด้ซื้อเขามาจริง มีอะไรจะได้ยืนยันกัน เราไม่รู้ว่ารถที่ได้มาจากพระ เขาได้มาอย่างไร ต้องทำให้รอบคอบ
    3 ต่อไม่ได้แล้วครับทะเบียน ขาดเกิน 3 ปี ต้องจ่ายย้่อนหลัง แล้วไปจดใหม่ (เก็บ 3ปี พร้อมค่าปรับ) หลังฐานก็โอนรถทั้วไปครับ
    4 ตอนนี้ถ้าจะขับ ก็ต้อง ทำ พรบ. ไว้ก่อน บอกเขาไม่ต้องใส่เลขทะเบียนรถ ให้ใส่เลขตัวถัง เลขเครื่อง เท่านั้น เรายังไม่รู้ว่าถ้าจดใหม่เราได้ได้เลขทะเบียนอะำไร ถ้าคนขายงง ก็ไม่ต้อทำ ไปร้านใหม่ แสดงว่าไม่ใช้มืออาชีพในการขาย พรบ. ทำไว้ก่อน เวลาโดนจับ จะได้โดนแค่ รถภาษีขาด เรื่องเล็ก พรบ.ไม่มีเรื่องใหญ่แน่ ปรับแพงมากๆ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Junior Member LFC_Vaspa_JiB's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sumitr อ่านข้อความ
    1ก็ต้องไปหาญาติพระ ว่าใครเป็นผู้จัดการมรดก ก็ต้องให้คนนั้นเซ็นโอนให้เรา
    2 เอาหลักฐานจากเจ้าของที่เราซื้อต่อมา เล่ม หลักฐานการซื้อขาย สำเนาับัตร เก็บไว้เป็นหลักฐาน ว่าเราไ้ด้ซื้อเขามาจริง มีอะไรจะได้ยืนยันกัน เราไม่รู้ว่ารถที่ได้มาจากพระ เขาได้มาอย่างไร ต้องทำให้รอบคอบ
    3 ต่อไม่ได้แล้วครับทะเบียน ขาดเกิน 3 ปี ต้องจ่ายย้่อนหลัง แล้วไปจดใหม่ (เก็บ 3ปี พร้อมค่าปรับ) หลังฐานก็โอนรถทั้วไปครับ
    4 ตอนนี้ถ้าจะขับ ก็ต้อง ทำ พรบ. ไว้ก่อน บอกเขาไม่ต้องใส่เลขทะเบียนรถ ให้ใส่เลขตัวถัง เลขเครื่อง เท่านั้น เรายังไม่รู้ว่าถ้าจดใหม่เราได้ได้เลขทะเบียนอะำไร ถ้าคนขายงง ก็ไม่ต้อทำ ไปร้านใหม่ แสดงว่าไม่ใช้มืออาชีพในการขาย พรบ. ทำไว้ก่อน เวลาโดนจับ จะได้โดนแค่ รถภาษีขาด เรื่องเล็ก พรบ.ไม่มีเรื่องใหญ่แน่ ปรับแพงมากๆ
    ขอบคุณนะคับผม...

Bookmarks