สอบถามเรื่อง " ผ่ า ล้ อ + ล้ อ ผ่ า " มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่อง " ผ่ า ล้ อ + ล้ อ ผ่ า " มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

Senior Member taetfn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink สอบถามเรื่อง " ผ่ า ล้ อ + ล้ อ ผ่ า " มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

1.ทำได้ที่ไหน มีร้าน มีเบอร์ หรือ อะไรที่ติดต่อร้านแนะนำหน่อยครับ (ex. เบอร์ web ที่อยู่)
    2.ราคาเท่าไร ทำจากธรรมดา เป็น 8 - 9 นิ้ว
    3.มีผลเสียไหม ในการขับเร็ว ๆ การทรงตัว overall นะครับ
    4.หายางใส่ได้จากไหนครับ หายากไหม ราคาประมาณเท่าไร
    5.รถต้องแปลงจุดไหนไหมครับ
    6.ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ได้ล้อ 4 รู 100 มา แต่รถเป็น 4รู114 แปลงใส่ได้ไหมครับ
    7.นอกเรื่องอีกข้อเลย รถเก่าไปทำสีกันทีไ่หน มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ราคาถูกๆ มีไหม 10,000 ต้นๆ มีไหม หรือ ต่ำกว่านั้น หรือ แพงกว่านี้นิดหน่อย แนะนำมาเลยครับ พร้อมจดและบันทึก ข้อนี้สงสัยอยู่นานเลยขอลงถามด้วยเลยละกันนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆ ชาว thaiscooter ไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน ผมว่ามีคนหลายคนสนใจในเรื่องเดียวกับผม จะได้แชร์ๆกันไปครับ

ผมขอเริ่มจาก 0 แล้วค่อยๆเก็บเกี่ยวไปนะครับ

แอดมาคุยกัน [email protected] pin***21c22bee

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปันครับ อยากกด like ให้ www.thaiscooter.com จังเลย

ขอบคุณ
    0

up ครับ รอผู้รู้

Junior Member noicar's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบข้อ 6 แล้วกัน แปลงได้โดยการใส่อแดปเตอร์ครับ

๐SCCS๐'s Avatar
    สถานที่
    สันติสุขสุรินทร์
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ taetfn อ่านข้อความ
    1.ทำได้ที่ไหน มีร้าน มีเบอร์ หรือ อะไรที่ติดต่อร้านแนะนำหน่อยครับ (ex. เบอร์ web ที่อยู่)
    2.ราคาเท่าไร ทำจากธรรมดา เป็น 8 - 9 นิ้ว
    3.มีผลเสียไหม ในการขับเร็ว ๆ การทรงตัว overall นะครับ
    4.หายางใส่ได้จากไหนครับ หายากไหม ราคาประมาณเท่าไร
    5.รถต้องแปลงจุดไหนไหมครับ
    6.ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ ได้ล้อ 4 รู 100 มา แต่รถเป็น 4รู114 แปลงใส่ได้ไหมครับ
    7.นอกเรื่องอีกข้อเลย รถเก่าไปทำสีกันทีไ่หน มีร้านไหนแนะนำบ้างครับ ราคาถูกๆ มีไหม 10,000 ต้นๆ มีไหม หรือ ต่ำกว่านั้น หรือ แพงกว่านี้นิดหน่อย แนะนำมาเลยครับ พร้อมจดและบันทึก ข้อนี้สงสัยอยู่นานเลยขอลงถามด้วยเลยละกันนะครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆ ชาว thaiscooter ไว้ ณ ที่นี้ด้วยละกัน ผมว่ามีคนหลายคนสนใจในเรื่องเดียวกับผม จะได้แชร์ๆกันไปครับ

ผมขอเริ่มจาก 0 แล้วค่อยๆเก็บเกี่ยวไปนะครับ

แอดมาคุยกัน [email protected] pin***21c22bee

ขอบคุณสังคมแห่งการแบ่งปันครับ อยากกด like ให้ www.thaiscooter.com จังเลย

เป็นกระทู้ที่ดีครับผมก็อยากผ่าล้อกระทะเหมือนกัน
    ข้อ1ครับ ผมก็ไม่เคยผ่า นะครับ แต่ถามๆเค้ามา ร้านอยู่ ลำลูกกาครับ
    รับซ่อม - ผ่าล้อ - ปัดเงา - ทำสี - แม็กทุกประเภท ตามใบสั่ง ด้วยเครืองมือทันสมั้ย และช่างฝีมือคุณภาพ

มีเป็นเซ็ทที่ทำไว้แล้ว หรือเลือกแบบลูกค้า มีแม็กเดิมยกมาให้ทำก็ได้ เลือกอ๊อฟได้เลยตามใจชอบ

รายระเอียด ราคา คุณภาพงานการับประกันรั่วซึม รวมไปถึงข้อมูลอื่นๆ ได้โดยตรง [ ไม่ต้องผ่านหัวคิว ] เจ้าของคุยง่ายกันเป็นกันเอง

ที่เบอร์ พี่สุนทร นิมิตรใหม่แม็กเซอร์วิส 02-993 0428 -- 089-887 3855

ผมขอตอบข้อ6อีกข้อละกันครับ แปลงใส่ อแดปเตอร์ ครับ ราคาอยู่ที่ 800/1นิ้ว/1ชิ้น ครับ
    "Since 2004"

Just Like It >>>> https://www.facebook.com/acousticgui...er/?fref=photo <<<< Just Like It

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ ทุกท่านที่มาตอบครับ เฝ้ารอต่อไปครับ ขอบคุณพี่ที่เอาเบอร์ + ชื่อร้านลงด้วยครัย จะจดเอาไว้อย่างดีครับ

คนหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    ขับคนเดียว ไม่เที่ยวไกล
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

จะผ่าล้อ ใส่ลิ้น เย็บโปร่งล้อ โมเครื่อง โทรไปเลย ครบทุกอย่าง...

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=342162
    ...I LOVE DATSUN-THAILAND...

!!! อยากได้ อยากมี แต่...ไม่อยากเหมือนคัย นี่แหละ my style !!!

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบข้อ3ครับ

ล้อแม็ก มีส่วนผสมของแร่ต่างๆ เช่นแมคนีเซียม

การที่เราเอาล้อไปผ่า จะทำให้การยึดเกาะระหว่างพันธะอะตอมสลายตัวไป ไม่ยึดเกาะแน่น(เพราะกระบวนการทำล้อ ขึ้นรูปด้วยเบ้าโลหะเป็นงานชิ้นเดียว) ต่อให้จะใช้การยิงเข้าไปใหม่ มันก้อเหมือนกับการเชื่อมครับ เป็นการยึดเกาะซ่อมแซม

สังเกตุง่ายๆ รถในสนามแข่งมาตรฐานต่างๆ เขาจะไม่นำล้อที่ผ่านการผ่า(ซึ่งอาจจะมีน้ำหนักมากกว ่าล้อแข่ง หรือไม่เหมาะสมรวมอยู่ด้วย) มาใช้ในการแข่งเลย

ถามว่าผ่าแล้วสวยไหม แน่นอน ผมก้อชอบ

แต่เห็นถามเกี่ยวกับข้อเสีย ก้อต้องว่ากันตามความจริงครับ

เช่น

1.ในการวิ่งรอบที่สูงๆมากๆ ความร้อนจากการเสียดสี จะทำให้อะตอมล้อขยายตัว ถ้าเชื่อมไม่ดี วิ่งเร็วมากๆ อาจแตกได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องกระทบอะไร

2.ในการวิ่งปกติ ถ้าเกิดการกระแทก ตกหลุมแรงๆ ล้อจะดุ้งง่ายกว่าล้อธรรมดา (สังเกตุผู้ซื้อ-ขาย มันจะถามว่า "ล้อดุ้งไหม ซ่อมมาไหม?" เพราะล้อจะเสียรูปทรงในการวิ่ง แสดงว่า ล้อซ่อมมันต้องมีข้อเสียมากกว่าล้อที่ไม่เคยซ่อม)

3.ออฟลึกๆ สวยครับยอมรับ แต่อัตราทดแทน ในการยึดเกาะถนน จะน้อยตามไปด้วย เพราะCenter ล้อที่ดีที่สุดคือ ตั้งแต่0+ขึ้นไป(ออฟเซ็ต+อ่ะ) แรงImpack จะน้อยลงกว่าล้อที่กว้างมากๆครับ

เอาเท่านี้ก่อนครับ คร่าวๆ
    คำเตือน!!
    การขับขี่ยานพาหนะ
    ทำให้ความสามารถในการดื่มสุรา
    ลดลง !!
    วิทยาเขต เทคนิคกรุงเทพฯ 52

Sumate Tohkeemolee เลขที่บัญชี 253 212 3368 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์

Bookmarks