555+ มีคำตอบเรื่องการแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ใครกลุ้มอยู่เข้ามาอ่าน กรณีศึกษา รถผมเอง

ชื่อกระทู้: 555+ มีคำตอบเรื่องการแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ใครกลุ้มอยู่เข้ามาอ่าน กรณีศึกษา รถผมเอง

มาตรฐาน 555+ มีคำตอบเรื่องการแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ใครกลุ้มอยู่เข้ามาอ่าน กรณีศึกษา รถผมเอง

.
    .พอดีผมซื้อรถsuzuki f50 มา ทะเบียนขาด ประมาณ 17 ปี เจ้าของเดิม เสียชีวิต มีใบมรณะ แต่บัตรเจ้าของใหม่หมดอายุ
    .
    .
    .กัะว่าจะทำเครื่องเดิมให้ติดแล้วไปต่อทะเบียน....ทำ ไปทำมาย้ายมา 3 ร้าน ใช้เวลากว่าปี สุดท้ายตัดสินใจซื้อเครื่องมาเปลี่ยน เป็นเครื่อง honda dream 100 มาใส่แทน

.
    .
    .
    แต่..... เครื่องดรีม มีปัณหาตรง มีเอกสารไม่ครบ มีแค่ ใบคัดสำเนาจากอำเภอ. กับเล่มตัวจริง ภาษีขาด 4 ปี.....และหนังสือสัญญาซื้อขาย(เขียนเอง เหอๆ)
    .
    .
    .
    .
    หลังจากใช้เวลา กับเครื่องตัวใหม่ ย้ายมาใส่เจ้า F50 เรียบร้อย ผมขับจาก สมุทรปราการไป ขนส่งใหญ่ที่ หมอชิดเลย..
    .
    .เพื่อทำเรื่อง .......สรุปขั้นตอนที่ทำคือ
    .
    .
    .
    1.แจ้งจอดรถและชำระค่าภาษีย้อนหลัง F50 โดนเยอะเลย
    2.dream100แจ้งระงับทะเบียน และชำระภาษีย้อนหลัง (แต่เอกสารผมมีแค่ ใบคัดสำเนาจากอำเภอ. กับเล่มตัวจริง และหนังสือสัญญาซื้อขาย(เขียนเอง เหอๆ) )
    3. ทำเรื่องเกี่ยวกับเอกสารที่หมดอายุ โดนทางขนส่งให้เราเขียนรับรองว่า ถ้าเกิดมีปัณหาทีหลังเราต้องรับผิดชอบ
    4.หลังจากระงับทะเบียนของ ดรีมแล้วเราต้องถ่ายเอกสารหน้าแรกของเล่ม และหน้าที่ เสียภาษีและหน้าแจ้งระงับทะเบียน
    5.นำรถไปตรวจ ผ่านก็มาทำเรื่องจดทะเบียนใหม่ ทำพรบ. รับป้ายกลับบ้าน 5555+ ใช้เวลา ตั้งกะ 9 โมง ถึง 11 โมงเองไม่นาน

...............................................
    ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ไปทำเองเลย แรกๆผมก็กลัวเหมือนกัน
    เพราะดูๆแล้วปัณหาของผมร้อยแปดเลย ทั้งเจ้าของตาย เอกสารหมดอายุ ทั้ง ต้องการเปลี่ยนเครื่อง จาก 2 จังหวะเป็น 4 จังหวะ จากเครื่องคนละยี่ห้อกับตัวรถ ยังไม่พอเครื่องที่จะเอามาเปลี่ยนดันเอกสารไม่ครบอีก ผ่านมาได้ถือว่าฟรุ้คมากครับ

ถ้าจ้างเขาทำผมว่าโดนบานเลย...
    .
    .ผมไปทำเอง ค่าใช้จ่ายทั้งหมดนะครับ ประมาณ 3 นิดๆ ส่วนใหญ่โดนค่าปรับ ซะมากกว่า เพราะทะเบียนขาดเยอะ
    .
    .
    .
    ที่สำัคัญใครจะเแปลียนเครื่องต้องมี เล่มจริง เอกสารเจ้าของรถ ใบซื้อขาย(เพื่อแจ้งจดรถ) นะครับ อย่าลืม ของผมเกือบซวย ดีที่ช่วงนี้ บัตรจริงยังไม่ออก ผมเลยอ้างว่า ใช้ตัวคัดสำเนาก่อน ใครจะไปทำผมแนะนำขนส่งใหญ่เลย สบาย

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oiio44 อ่านข้อความ
    ..พอดีผมซื้อรถsuzuki f50 มา ทะเบียนขาด ประมาณ 17 ปี เจ้าของเดิม เสียชีวิต มีใบมรณะ แต่บัตรเจ้าของใหม่หมดอายุ...กัะว่าจะทำเครื่องเดิมใ ห้ติดแล้วไปต่อทะเบียน....ทำไปทำมาย้ายมา 3 ร้าน ใช้เวลากว่าปี สุดท้ายตัดสินใจซื้อเครื่องมาเปลี่ยน เป็นเครื่อง honda dream 100 มาใส่แทน...แต่..... เครื่องดรีม มีปัณหาตรง มีเอกสารไม่ครบ มีแค่ ใบคัดสำเนาจากอำเภอ. กับเล่มตัวจริง ภาษีขาด 4 ปี.....และหนังสือสัญญาซื้อขาย(เขียนเอง เหอๆ)....หลังจากใช้เวลา กับเครื่องตัวใหม่ ย้ายมาใส่เจ้า F50 เรียบร้อย ผมขับจาก สมุทรปราการไป ขนส่งใหญ่ที่ หมอชิดเลย....เพื่อทำเรื่อง .......สรุปขั้นตอนที่ทำคือ...1.แจ้งจอดรถและชำระค่า ภาษีย้อนหลัง F50 โดนเยอะเลย 2.dream100แจ้งระงับทะเบียน และชำระภาษีย้อนหลัง (แต่เอกสารผมมีแค่ ใบคัดสำเนาจากอำเภอ. กับเล่มตัวจริง และหนังสือสัญญาซื้อขาย(เขียนเอง เหอๆ) )3. ทำเรื่องเกี่ยวกับเอกสารที่หมดอายุ โดนทางขนส่งให้เราเขียนรับรองว่า ถ้าเกิดมีปัณหาทีหลังเราต้องรับผิดชอบ4.หลังจากระงับ ทะเบียนของ ดรีมแล้วเราต้องถ่ายเอกสารหน้าแรกของเล่ม และหน้าที่ เสียภาษีและหน้าแจ้งระงับทะเบียน5.นำรถไปตรวจ ผ่านก็มาทำเรื่องจดทะเบียนใหม่ ทำพรบ. รับป้ายกลับบ้าน 5555+ ใช้เวลา ตั้งกะ 9 โมง ถึง 11 โมงเองไม่นาน...................................... ......... ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ไปทำเองเลย แรกๆผมก็กลัวเหมือนกันเพราะดูๆแล้วปัณหาของผมร้อยแปด เลย[COLOR="red"] ทั้งเจ้าของตาย เอกสารหมดอายุ ทั้ง ต้องการเปลี่ยนเครื่อง จาก 2 จังหวะเป็น 4 จังหวะ จากเครื่องคนละยี่ห้อกับตัวรถ ยังไม่พอเครื่องที่จะเอามาเปลี่ยนดันเอกสารไม่ครบอีก[/COLOR] ผ่านมาได้ถือว่าฟรุ้คมากครับ ถ้าจ้างเขาทำผมว่าโดนบานเลย.....ผมไปทำเอง ค่าใช้จ่ายทั้งหมดนะครับ ประมาณ 3 นิดๆ ส่วนใหญ่โดนค่าปรับ ซะมากกว่า เพราะทะเบียนขาดเยอะ ...ที่สำัคัญใครจะเแปลียนเครื่องต้องมี [COLOR="red"]เล่มจริง เอกสารเจ้าของรถ ใบซื้อขาย(เพื่อแจ้งจดรถ)[/COLOR] นะครับ อย่าลืม ของผมเกือบซวย ดีที่ช่วงนี้ บัตรจริงยังไม่ออก ผมเลยอ้างว่า ใช้ตัวคัดสำเนาก่อน ใครจะไปทำผมแนะนำขนส่งใหญ่เลย สบาย
    ครื่องไม่มีอะไรเลยมีแต่ใบซื้อขายได้ไหมครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoadLittle อ่านข้อความ
    ครื่องไม่มีอะไรเลยมีแต่ใบซื้อขายได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ เพราะต้องมีหลักฐานที่มาที่ไปและที่สำคัญต้องมีเล่มต ัวจริงครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oiio44 อ่านข้อความ
    ไม่ได้ครับ เพราะต้องมีหลักฐานที่มาที่ไปและที่สำคัญต้องมีเล่มต ัวจริงครับ
    คล้ายกับซื้อรถเอาเครื่องหรือเปล่าครับ คือคันที่เราจะเอาเครื่องมาใช้ต้องมีเอกสารครบใช่มั้ ยครับ
    ขายอะหลั่ย หนังสือซ่อม C95/92 นิดหน่อย http://www.thaiscooter.com/forums/sh...78#post5767978
    อะหลั่ย เฟียต โฟล์ค สภาพดี หลายอย่าง ลองเข้าไปชมครับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...08#post5767308
    http://www.youtube.com/watch?v=kV2BJdSjJTI
    ขายเหมาอะหลั่ยพระร้าย TShttp://www.thaiscooter.com/forums/sh...1#post10072071

ติดต่อ 083 132 8222 / 080 9000 832

Bookmarks