สวัสดีครับ แนะนำตัว และขอสอบถามความรู้ในการ Rebuild ครับ

ชื่อกระทู้: สวัสดีครับ แนะนำตัว และขอสอบถามความรู้ในการ Rebuild ครับ

Junior Member oamkung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สวัสดีครับ แนะนำตัว และขอสอบถามความรู้ในการ Rebuild ครับ

ผม โอม ครับ เพิ่งย้ายกลับมาบ้านที่ลำพูน ว่างๆ เลยลองรื้อๆ ของในบ้านดู เลยเจอคันนี้ครับ
    พอดีอยากเอามาทำและใช้ขี่เล่นๆ ในเมือง เลยอยากทราบวิธีดังนี้ครับ
    1. ชุดสี ทำใหม่ดีใหม่ครับ หรือว่ารักษาสภาพอย่างนี้ไว้ โดยถามคนที่ร้านมาเค้าแนะนำดังนี้ครับ
    - ให้ใช้ kiwi สีดำ ทา แล้วเอาผ้าเช็ดแห้ง จะได้สีดำ
    - รักษาสีเดิมไว้ เอากระดาษทรายขัดให้เรียบ เคลือบแลคเกอร์
    - ทำสีใหม่ไปเลย รบกวนแนะนำร้านทำสี ทำเส้นเก่งๆ ด้วยครับ (เชียงใหม่ยิ่งดีครับ กรุงเทพก้อได้)
    ไม่ทรายว่าวิธีไหนจะเข้าที่สุดอ่ะครับ
    2. อะไหล่ต่างๆ หาได้จากที่ไหนคับ เช่นพวกบันได (ตอนนี้เป็นของ standard)

รบกวนวิจารณ์ ติชม ส่วนอื่นๆ ที่ควรทำเพิ่มด้วยครับ

รูป รูป      

ขอบคุณ
    1

ถ้าทำสีเกรงว่าจะหมดอีกเยอะครับ ถ้าทำสี ของพวกโครเมี่ยมก็ต้องชูบ เคยโดนมาแล้ว อย่าเลย ส่วนตัวคิดว่า ไม่ทำสีครับ แบบนี้อ่าดีแล้ว ทำเพียงแต่ถอดทุกสิ่งออกมาล้าง แล้วใส่ลูกปืนไหม่ให้หมด จะได้เริ่มนับหนึ่งไหม่ไปเลย เปลี่ยนผ้าเบรคแบบทั้งฝักไปเลย ไม่กี่บาท จะได้เบรคหัวทิ่ม ทำเองดีที่สุดครับ ประหยัดได้อีกมาก ติดขัดประการใด ก็โพส์มาลงในนี้ครับ เดี๋ยวพี่ๆๆใจดีก็มาตอบให้ครับ เปลี่ยนเบาะอีกลูก บันได คู่หนึ่ง คันนี้ก็แจ่มแล้วครับ สังเกตุของยังครบๆๆอยู่ ชุดเบรคครบดีครับ

Junior Member oamkung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคุณ kikiki1 มากนะคับ ตอนนี้กำลังซ่อมเบรคทำสายไฟเล็กน้อยๆ นั่นนี่อยู่ กะว่าพอเสดแล้วจะขัดสีแล้วเคลือบก้อพอแล้วคับ กัวจะยาวแบบที่แนะนำจิงๆ ด้วยอ่ะ ไว้เสดแล้วจะเอารูปมาให้ติชมอีกรอบนะครับ

Bookmarks