======ช่วยหน่อยครับ bmw r65 ===========

ชื่อกระทู้: ======ช่วยหน่อยครับ bmw r65 ===========

Member peesad's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ======ช่วยหน่อยครับ bmw r65 ===========

รุ่นนี้ใช้ดีใหม่ครับ กินน้ำมันเยอะไหม ขี่ทางไกลดีไหม ข้อคำแนะนำข้อดีข้อเสียขอรถรุ่นี้หน่อยครับ

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอลองแสดงความคิดเห็นนะครับ.....

ผมไม่เคยใช้หรือลองขี่รถตัวนี้เลยครับ
    แต่เท่าที่พอรู้ และมีข้อมูลอยู่นั้น

BMW R65 เป็นรถที่คาบเกี่ยวระหว่าง ยุค70 กับยุค80 คือผลิตตั้งแต่ปี 1978-1984
    ซึ่งในช่วงเวลานั้น BMW มีการผลิตและจำหน่าย รถรุ่น R60/7 R80/7 r100/7 และR100rs อยู่แล้ว
    BMW R65 เริ่มผลิตในปี 1978 พร้อมๆกับ R100rt ซึ่งเริ่มผลิตในปีเดียวกัน โดยประเมินได้ว่า
    จะใช้พื้นฐานตัวเดียวกัน ต่างกันเพียงขนาดของเครื่องยนต์และองค์ประกอบภายนอกข องรถบางอย่าง
    ซึ่งถือว่าเป็นรถรุ่นเล็กสุด ที่คาดกันว่าจะนำมาผลิตแทน R60/7
    ซึ่งจริงๆแล้ว BMW R65 ยังมีอีกรุ่นย่อยให้เลือกใช้ อีก เช่น R65rt ,R65 ,R65Ls ,R65mono ,
    R65rtmono หรือแม้กระทั่ง R65Gs

เนื่องด้วย R65 ผลิตคาบเกี่ยวกันระหว่าง ยุค70 กับยุค80 ดังที่กล่าวมาแล้ว จะทำให้เราได้เห็นว่า R65 นั้น
    จะมีการใช้เครื่องยนต์ ทั้งบล็อกใหม่และบล็อกเก่า คือมีทั้ง แบบกรองอากาศกลม-โช๊คคู่
    และกลองอากาศดำแบบโช๊คเดี่ยว ด้วย ทั้งนี้เป็นไปตามรุ่นและปีที่ทำการผลิต

ต่อคำถามที่ว่า “รุ่นนี้ใช้ดีไหมครับ”
    ด้วยตัวรถแล้ว BMW หรือยี่ห้ออื่นๆก็ตาม ดีทุกคันครับ อยู่ที่ว่าคุณจะนำเอาไปใช้งานแบบไหน
    เหมาะกับตัวรถที่เขาออกแบบมาหรือเปล่า เช่น ถ้าคุณเอารถตะกูลGS มาใช้ในเมือง
    ซึ่งการจราจรคับคั่ง คุณว่ามันจะใช้ดีไม๊ครับ
    หรือคุณจะเอารถตระกูลRT ซึ่งมีแฟร์ริ่ง และวินด์ชิลด์ ขนาดใหญ่ มาวิ่งในเมืองที่รถติดๆ มันจะดีไม๊ครับ

ฉะนั้น ผมว่าต้องตอบตัวเองก่อนครับ ว่าเราจะใช้รถคันนั้นๆอย่างไร เลือกหารถให้เหมาะกับการใช้งานดีกว่าครับ
    อย่างสมมุติว่า คุณได้R65 มาแบบธรรมดา ไม่มีแฟร์ริ่ง อะไรเลย แล้วคุณเอาไปวิ่งทางไกล
    ขี่ยืนพื้นที่ความเร็วร้อยกว่าตลอด กับอีกคันนึง เป็นรถR100RT ฟูลแฟร์ริ่ง ขี่ความเร็วพอๆกัน
    ขี่จากกรุงเทพฯ-เชียงใหม่ เหมือนกัน คุณว่าจะเป็นอย่างไร รถคันไหนต้องใช้กำลังมากกว่า
    คนขี่รถคันไหนเหนื่อยน้อยกว่า....
    แต่พอเข้าเมืองแล้ว รถคันไหนจะขี่ง่ายว่า คอนโทรล ง่ายกว่า ซอกแซก ง่ายกว่า .....
    แน่นอนครับต้องเป็นR65 ซึ่งคันเล็กกว่า น้ำหนักน้อยกว่า

ดังนั้น ถ้าถามว่า R65 เหมาที่จะใช้งานอย่างไร ก็ต้องขอตอบว่า R65 เป็นรถเครื่องยนต์ขนาดเล็ก
    แรงม้าไม่มากนัก เหมาะสำหรับ ใช้ในเมือง มากกว่า ถ้าจะเอาไว้เดินทางไกลก็พอไหว
    แต่ต้องทำใจเครื่องอัตราเร่ง การทำงานของเครื่องยนต์ที่จะต้องทำงานหนักกว่า รถที่ออกแบบมาไว้เดินทางไกลโดยเฉพาะ

ต่อมา ถามว่า “กินน้ำมันเยอะไหม”
    ถ้าเปรียบเทียบ กับรถBMW รุ่นอื่นในยุคเดียวกัน ถือว่าไม่เยอะครับ เพราะตามสเป็คเดิม
    จากโรงงานนั้นอัตราบริโภคน้ำมัน ของR65 โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 4.60ลิตร /100กม.
    ในขณะเดียวกัน R100 จะอยู่ที่ 5.75 ลิตร /100กม.
    แต่ถ้าเป็นHonda Wave 125i ก็จะอยู่ที่ 1.90-2.00ลิตร/100กม. ครับ

เรื่องกินน้ำมันเนี่ย จริงๆแล้วน่าจะไปมองตรงที่ว่า ถ้าเราได้รถมาแล้ว ใช้ไปแล้วซักพัก
    แล้วลองเอาเปรียบเทียบกับอัตราบริโภคน้ำมัน ตามสเป็คดั้งเดิม ว่าของเรากินมากกว่าเยอะไหม
    ถ้ากินกว่าเยอะ แสดงว่ารถเรา เริ่มไม่ค่อยสมบูรณ์ ต้องลองค่อยๆปรับแก้ –ตั้งจูน-ดูครับ
    แต่จะให้เท่าของเดิมเป๊ะๆ นั้นคงยากครับ เพราะเราไม่ควรลืมว่า ตัวรถนั้นมีอายุหลายสิบปีแล้ว
    จะให้เหมือนกับรถที่เพิ่งออกจากโรงงานมาใหม่ๆนั้นคงจ ะไม่ได้
    แต่ก็มีบางคันทำได้ดีกว่าสเป็คดั้งเดิมอีกครับ.....อ ันนี้ก็ดีใจกันไป.....
    แต่อย่าลืมครับว่า แต่ละคน มีวีธีหรือสไตล์การขับขี่รถ ไม่เหมือนกันนะครับ.........

ขี่ทางไกลดีไหม??
    เครื่องยนต์650cc., 45แรงม้า ,เบรกหน้าเป็นแบบดีสแล้ว,
    Top speed wfh170-175 กม./ชม., อัตราเร่ง 0-100กม./ชม. อยู่ที่6 วินาที
    สำหรับการเดินทางไกล ถือว่าไม่น่าเกลียด ใช้ได้ครับ แต่นั่นคือมุมมองของผมนะครับ

แต่สำหรับมนุษย์บ้าพลังบางคน จะถือว่าห่วยครับ
    บางคนขับขี่รถทางไกล (ในที่นี้ผมหมายถึงการขับขี่ทางไกลแบบท่องเที่ยวนะคร ับ)
    จะต้องวิ่งให้ได้สองร้อยกว่า ขี่ไปป้ายหลักกิโล ยังอ่านไม่ทัน วิวข้างทางไม่สนใจ เพราะมองไม่เห็น
    ตาต้องจับจ้องอยู่กับถนน อีต๋งอีแต๋นข้างทางจะออกมาเมื่อไหร่ ก็ไม่รู้ กรูอัดอย่างเดียว
    แล้วเอามาคุยกันว่า นี่รถกรูวิ่งได้เท่าโน้นเท่านี้....กรูไปเที่ยวนี่มา โน้นมา...
    แต่พอถามว่าระหว่างทางเห็นทางแยกไปไอ้นั้นไม๊ มันอยู่ช่วงไหน....พวกนี้จะตอบไม่ได้....
    เพราะตะบี้ตะบันบิดอย่างเดียว ไม่สนสิ่งรอบกาย สนแต่ความเร็วที่ตัวเองกำลังทำอยู่
    พวกนี้มีอยู่เยอะครับ โดยเฉพาะพวกขี่รถปีใหม่จัดๆ.......แหมผมนอกเรื่องไปไ กลซะละ.....

กลับเข้ามาที่ R65 ดีกว่า....ถ้าไม่เน้นขับขี่เร็วมาก หรือต้องการสมรรถนะ สูงๆ
    เน้นการขับขี่แบบท่องเที่ยวจริงๆ ก็ถือว่าใช้ได้ครับ
    แต่ถ้าเป็นผม....ผมจะขยับไปมองพวกR100 ดูจะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ

คำแนะนำข้อดีข้อเสียของรถรุ่นนี้
    เนื่องจาก ไม่เคยเป็นเจ้าของหรือถือรถรุ่นนี้ เลยไม่รู้จะตอบอย่างไร เอาเป็นว่าประเมินจากประสบการณ์ที่มีอยู่ละกันนะครับ
    เนื่องจากรถR65 นี้ มีทั้งที่ยังเป็นบล็อกเก่าแบบกลองกลม โช๊คคู่ โดยปกติของเครื่องบล็อกนี้
    ปัญหาที่พบเจอบ่อย ที่สุดคือเรื่องของระบบไฟ ครับ และระบบปั๊มน้ำมันเครื่องครับ
    คือระบบไฟของเครื่องบล็อกนี้จะไม่ค่อยเสถียร เท่าไหร่ แต่ความเห็นของผมก็คือ ปัญหาอยู่ที่ตัวอายุของอุปกรณ์เกี่ยวกับระบบไฟฟ้านั้ นเอง
    มันคงถึงเวลาหรือหมดอายุขัยของมันเอง เช่นแผ่นชาร์จ คอยล์ แผงไดโอด ฯลฯ
    แต่ถ้าได้รับการดูแลหรือบำรุงรักษา-ซ่อมแซม จากช่างที่มีความชำนาญหน่อย ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ พวกนี้ซ่อมแล้วจบได้ครับ

ส่วนอีกเรื่องหนึ่งที่พบกันบ่อย ในเครื่องยนต์บล็อกนี้ก็คือ ระบบไหลเวียนของน้ำมันเครื่อง
    เท่าที่เคยเห็นก็จะเป็นในลักษณะของน้ำมันเครื่องไหลเ วียนไม่ทัน ซึ่งจะทำให้เครื่องร้อนจัด จนฮีท จนถึงขั้นน็อคเอาก็เคยมี
    บางครั้งมาเจอสาเหตุแบบไม่น่าจะเกิดขึ้นก็มีเช่น มีการอุดตันขอรูน้ำมันเครื่องไหลกลับ
    จริงๆแล้วเคสนี้ ถ้าได้ช่างที่มีความรู้หรือความชำนาญในการผ่าเครื่อง หรือประกอบเครื่องปัญหานี้ก็จะไม่เกิดขึ้นครับ

ส่วนเครื่องบล็อกใหม่ ที่เป็นกรองดำ-โช๊คเดี่ยว นั้นเท่าที่พอทราบๆ ปัญหาก็จะคล้ายๆกันกับบล็อกเก่าแบบกลองกลม
    คือเรื่องระบบไฟ แต่ส่วนใหญ่ถือว่าน้อยครับ อาจจะเป็นเพราะได้มีการเปลี่ยนแปลงระบบไฟให้ดีกว่ารุ ่นเก่า
    และอายุของอุปกรณ์เกี่ยวกับระบบไฟฟ้าต่างๆยังไม่ถึงอ ายุขัยของมัน เลยทำให้ยังไม่ค่อยเจอปัญหามากนัก
    แต่ที่พบบ่อยอีกอย่างของเครื่องบล็อกใหม่ ที่เป็นกรองดำ ก็คือปัญหาของไดสตาร์ท ครับ
    ที่พบคือแม่เหล็กในไดสตาร์ทจะชอบหลุดออกมาครับ เป็นเพราะไดสตาร์ทรุ่นหลังๆ
    แม่เหล็กจะใช้ระบบติดกาวครับ พออายุมาเข้า..กาวเริ่มเสื่อม มันก็มีสิทธิหลุดดอกมาได้ครับ
    แต่ก็ซ่อมได้ครับ ถ้าแม่เหล็กที่หลุดออกมาไม่แตกย่อยยับไปซะก่อน

นอกนั้นก็ไม่ค่อยมีอะไรครับ BMW เป็นรถที่ซ่อมได้ไม่ยากครับ
    และซ่อมกันแบบที่เรียกว่า “ซ่อมจบ” ได้ครับ สำคัญอยู่ที่ว่าจะให้ใครซ่อมมากกว่า

สรุป BMW R65 ก็ถือว่าเป็นรุ่นที่น่าสนใจครับ ขี่ทางใกล้ดี-ทางไกลพอไหว
    ท่องเทียวสบาย....ประหยัดน้ำมันกว่ารถBMWในยุคเดียวก ัน
    ดูแลรักษาไม่ยากนัก ถือว่าเป็นรถที่ได้รับความนิยมพอตัวเลยทีเดียว เพราะผลิตออกถึง 29,454 คัน
    ราคาตัวรถในบ้านเราก็ไม่สูงนัก ถ้าหลงรัก ก็ไม่ว่ากันครับ.....จัดไป...

แต่ถ้าเป็นผม.....ผมเล่นR100 ครับ ...!

ขอบคุณครับ
    แต่ทั้งหมดเป็นแค่ความเห้นของผมเท่านั้น ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Junior Member pkrirk's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอแสดงความคิเห็นหน่อยครับ

ถ้าเป็นผม....ขอเล่นตัว.....ในตู้ครับ.....เพราะบู๊โ หด...เดินหน้าดันแทงครับ และที่สำคัญ สู้ทุกตัวครับ แค่ตบตูดก็พลิกแล้วไม่ต้องให้บอก

r100 ดีกว่าครับ...เหตูผลเหมือนกระทู้ข้างบน

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pkrirk อ่านข้อความ
    ถ้าเป็นผม....ขอเล่นตัว.....ในตู้ครับ.....เพราะบู๊โ หด...เดินหน้าดันแทงครับ และที่สำคัญ สู้ทุกตัวครับ แค่ตบตูดก็พลิกแล้วไม่ต้องให้บอก
    ที่ว่ามา มันใช่.... รถ ....เหรอน้า????

.

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

Bookmarks