มาดูรถตระกูล gl 500 & cx 500 กันดีกว่าครับ ! - หน้า 102

หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 185 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,516 ถึง 1,530 จากทั้งหมด 2765

ชื่อกระทู้: มาดูรถตระกูล gl 500 & cx 500 กันดีกว่าครับ !

Junior Member rastafariz's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mr.fiatman อ่านข้อความ
    ไม่ใช่แค่นํ้าเข้าเครื่องอย่างเดียวนะครับเนี่ย แต่ งานกําลังเข้าเจ้าของรถด้วย 555 (ล้อเล่นนะ)
    **** อาการนํ้ามันเครื่องเปลี่ยนสีเป็นสีชาเย็น เกิดจากการที่มีนํ้าเข้าไปผสมอยู่กับนํ้ามันเครื่อง แล้วนํ้าที่ว่ามันมาจากใหน? จากที่เคยเจอมามันมีอยู่สองสาเหตุ
    80% เกิดจาก ซีลปั๊มนํ้าหลังเครื่องมันเสื่อมสภาพ ตามอายุของรถ อันนี้เป็นกันได้ในรถทุกรุ่นที่มีการระบายความร้อนด้ วยนํ้า
    อีก20% จะเป็นกรณี ปะเก็นฝาสูบแตกหรือผุ หรือเคยเปิดฝาสูบ แล้วประกอบไม่เรียบร้อย หรือเครื่องเคย over heat จนฝาสูบโก่ง

*** การแก้ไข ***

***ถ้าเป็นที่ฝาสูบก็ให้เปิดฝาสูบออกมาตรวจสอบความโก ่งของและความผุของฝาสูบ และเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบใหม่
    ***แต่ถ้าเป็นที่ซีลปั๊มนํ้า อันนี้ ต้องยกเครื่องลงมาแล้วเปิดฝาหลังเครื่องเพื่อเปลี่ยน ซีลปั๊มนํ้าและซีลกันนํ้ามัน(อยู่ติดกัน)พร้อมกันเลย อันนี้งานใหญ่แต่คุ้มค่าเพราะใหนๆก็เปิดฝาหลังเครื่อ งแล้วเรามีโอกาสได้ตรวจสอบสภาพของชุดโซ่ราวลิ้น และล้างทําความสะอาดภายในเครื่องไปพร้อมๆกันเลย ส่วนพวกซีลและโอริง รวมถึงปะเก็น ก็เปลี่ยนไปซะทีเดียวเลย อะไรไม่ดีก็จะได้ทําให้จบ อย่าลืมเปลี่ยนกรองนํ้ามันเครื่องใหม่ด้วยนะ

*** ข้อแนะนํา *** กรณีนี้อยากให้รีบแก้ไขนะครับ เพราะถ้าปล่อยไว้เนิ่นนาน วัสดุที่เป็นโลหะภายในเครื่องมันจะเป็นสนิมและปัญหาอ ย่างอื่นจะตามมาอีกเช่น ครัตช์ตาย ไฟสะดุด ข้อเหวี่ยงหลุด แหวนกระจาย (สองอย่างหลังนี่กลอนมันพาไปครับ.....อิอิอิ)
    พี่ครับแล้วค่าใช้จ่ายมันประมานเท่าไหร่อะครับ พอดีผมไม่ค่อยรุ้ราคา อยากทราบเรื่องของค่าใช้จ่ายอะครับ จะได้เกบตังถูกอะครับ พอดีผมเปนคนรักรถแต่งบน้อยtt ต้องใช้เวลาเกบตังอะครับ ยังไงฝากพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุนครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

พี่สุชินครับ ที่อยู่ผมตามนี่เลยครับพี่

นาย ปิตุพงศ์ ศรีขาว
    บมจ. อิตาเลียนไทย ดีเวล็อปเมนต์
    ตู้ ปณ. 2 อ.แม่สาย จ.เชียงราย 57130

ขอบคุณครับ

Senior Member suchirn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน gl400 gl500

น้องโจ้ก พี่ส่งกล่อง cdi ไปให้เเล้วตามที่อยู่ เเละช่วยส่งกล่องที่เสีย มาให้พี่ด้วยจะได้เก็บไว้เป็นอะหลั่ยใช้งานคราวต่อไป หรือเเบ่งให้เพื่อนสมาชิกที่กล่องเสีย เพื่อนฯฯสมาชิก gl ท่านใดมีกล่อง cdi เเบบกล่องเดียวที่เสียไม่ได้ใช้งานเเล้วรบกวนติดต่อด ้วยครับจะเอามาซ่อมใช้งาน

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่สุชิน กล่องเก่าจะส่งไปให้เร็วๆนี้ครับ

ถือโอกาสนี้สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆชาว gl ทุกคนด้วยครับ ผมชื่อโจ๊ก ขับ gl400 ทำงานอยู่เชียงรายครับ
    พอดีเพิ่งได้รถมาขี่ได้ไม่นานกล่องดันเจ๊ง เลยมาปรึกษาพี่สุชิน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ตอนนี้อยากได้ท่อหางปลาอ่ะครับ ไม่ทราบว่าใครพอแนะนำได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณ
    0

โอย...ไปรษณีย์ปิด หยุดยาว 5 วัน หลอนเลยพี่...

Senior Member
    สถานที่
    GL อำนาจเจริญ
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆผองเพื่อนชาว GL CX ทุกท่าน ขอรายงานตัวอแบบเป็นทางการนิ๊สนึงครับ และขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ ผมชื่อเอก ใช้ GL 400 อยู่จังหวัดอำนาจเจริญ พอดีเพิ่งได้รถมา 2-3 อาทิตย์ ซื้อมา 40,000 ตอนนี้หมดไป 5 กว่าแล้ว ยังไม่สวยเลย ไมทราบว่าราคานี้ ok มั้ยครับ หมอเฉพาะทางที่อำนาจเจริญ(ช่วงมือหนึ่ง) บอกว่าเครื่องก็ ok ไม่ขี้เหร่ ครับ รู้สึกประทับใจกับบรรยากาศของกระทู้นี้มั๊กมักครับ มีอะไรช่วยเหลือแบ่งปันกัน ซู๊ดยอดเลย ขอบอก ตอนนี้รถยังไม่สวยเลยยังไม่กล้าโชว์ ขอทำสีใหม่ก่อนแล้วจะนำมาเสนอครับ ตอนนี้อยากได้ฝาครอบหม้อน้ำอ่ะครับ ไม่ทราบพี่ท่านใดมีเก็บไว้อยากขายต่อมั๊ยครับ แต่ราคาอย่าแรงนะครับ พอดีงบหมดไปกับรถและซ่อมบำรุงก่อนรันอินไปแล้ว(เหอะๆ ๆๆ....กระเป๋าแห้งเลย) ต่อไปคงได้ทยอยแต่งไปเรื่อยๆ เหอะๆๆ ยังไงรบกวนด้วยนะคร๊า.....บ ฝากเนื้อฝากตัวด้วย มือใหม่ไม่คอยรู้เรื่องรู้ราวอะไร....แต่ใจรักนะ...ข อบบอก
    .........ช่วยหาฝาครอบหม้อน้ำให้ด้วยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าเด้อเพ้น้อง

Senior Member suchirn's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ชาว gl & cx ทุกท่านครับ ถ้ามีปัญหาอะไรพวกพี่สมาชิกเก่าในบอดร์นี้ทุกคนยินดี ให้คำปรึกษา เท่าที่พอจะมีความสามารถให้ความรู้ได้ อยากให้มีคนที่ขี่ gl เข้ามาเป็นสมาชิกทุกคนเพื่อที่จะได้เเลกแปลื่ยนความร ู้การเเก้ไขปัญหาเรื่องรถ เพราะว่า gl&cx ทั้ง 400 500 ccมีคนขี่น้อยครับไม่ทราบเหมือนกันทำไมจึงไม่ค่อยนิย มขี่กัน ราคารถนั้นอยู่ที่ 30000-60000 เเบบมีเล่มเเเละไม่มี สภาพของรถ เเละความพึงพอใจ บางครั้งกำหนดราคาไม่ได้ เอามาเเล้วขี่ไปซ่อมไปเพราะว่ารถมีอายุ 30 กว่าปีมาเเล้ว อะหลั่ยมีบ้างไม่มีบ้างต้องดัดเเปลงเอาเอง ค่อยฯฯเรียนรู้จากตัวเอง

Junior Member go 1978's Avatar
    ขอบคุณ
    0

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=495177

เอามาฝากครับ รูปสวย ๆ แนวต่างๆ ไม่รู้เจ้าของเค้าขายไปยังนะครับ
    ขออนุญาติคุณน๊อตเจ้าของด้วยนะครับ

Junior Member go 1978's Avatar
    ขอบคุณ
    0

http://choppercharles.com/cs/forums/56229/ShowPost.aspx

เมืองนอกเค้าทำกันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suchirn อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ชาว gl & cx ทุกท่านครับ ถ้ามีปัญหาอะไรพวกพี่สมาชิกเก่าในบอดร์นี้ทุกคนยินดี ให้คำปรึกษา เท่าที่พอจะมีความสามารถให้ความรู้ได้ อยากให้มีคนที่ขี่ gl เข้ามาเป็นสมาชิกทุกคนเพื่อที่จะได้เเลกแปลื่ยนความร ู้การเเก้ไขปัญหาเรื่องรถ เพราะว่า gl&cx ทั้ง 400 500 ccมีคนขี่น้อยครับไม่ทราบเหมือนกันทำไมจึงไม่ค่อยนิย มขี่กัน ราคารถนั้นอยู่ที่ 30000-60000 เเบบมีเล่มเเเละไม่มี สภาพของรถ เเละความพึงพอใจ บางครั้งกำหนดราคาไม่ได้ เอามาเเล้วขี่ไปซ่อมไปเพราะว่ารถมีอายุ 30 กว่าปีมาเเล้ว อะหลั่ยมีบ้างไม่มีบ้างต้องดัดเเปลงเอาเอง ค่อยฯฯเรียนรู้จากตัวเอง
    ขอบคุณพี่ suchirn ครับ พอดีเมื่อวานผมถอดเบาะออก มอเห็น(คาดว่าจะเป็นกรองอากาศ) เห็นมีก้อนคล้ายๆกับเส้นใยอะไรซักอย่าง คิดว่าเจ้าของเดิมเขาใส่ไว้ เลยตาไปดูตรงที่ต่อกับเครื่อง รู้สึกว่าจุดเชื่อมต่อจะมีช่องทั้งสองจุดเลยครับ(ซ้า ย ขวา) ไม่ทราบว่าจะมีปัญหากับรถหรือไม่ครับ ถ้ามีผมควรแก้ไขอยางไร ซึ่งก็ยังไม่ได้ถอดดูกรองอากาศที่ว่า ไม่กล้าถอดอ่ะครับ และที่เอาก้อนอะไรยัดไว้นี้ ใช้ได้มั๊ยครับพี่
    รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ suchirn ครับ พอดีเมื่อวานผมถอดเบาะออก มอเห็น(คาดว่าจะเป็นกรองอากาศ) เห็นมีก้อนคล้ายๆกับเส้นใยอะไรซักอย่าง คิดว่าเจ้าของเดิมเขาใส่ไว้ เลยตาไปดูตรงที่ต่อกับเครื่อง รู้สึกว่าจุดเชื่อมต่อจะมีช่องทั้งสองจุดเลยครับ(ซ้า ย ขวา) ไม่ทราบว่าจะมีปัญหากับรถหรือไม่ครับ ถ้ามีผมควรแก้ไขอยางไร ซึ่งก็ยังไม่ได้ถอดดูกรองอากาศที่ว่า ไม่กล้าถอดอ่ะครับ และที่เอาก้อนอะไรยัดไว้นี้ ใช้ได้มั๊ยครับพี่
    รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะครับ[/QUOTE]
    Name:  images.jpg
Views: 789
Size:  13.5 KBไม่เเน่ใจว่าเจ้าของเดิมจะใส่แทนกรองอากาศเดิมหรือเป ล่าวถ้าจะให้ดีควรหากรองอากาศเเบบของเดิมมาใส่ดีกว่า เพราะว่ามันสำคัญในการกรองเอาอากาศข้างนอกในสัดส่วนท ี่พอเหมาะเข้าไปสันดาบ (เผาไหม้)กับระบบน้ำมันในคาบูเรเตอร์ถ้ากรองอากาศสกป รกอุดตันหรืออากาศเข้าไปมากมันจะทำให้รถบิดไม่ออกสะด ุด กรองอากาศของพี่ใช้กรองอากาศของรถยนต์เเบบกลมมาดัดเเ ปลงเอาโดยที่ตัดความสูงให้พอดีกับความสูงของช่องใส่ก รองอากาศเเละมันทำความสะอาดกรองอากาศบ่อยฯฯ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย suchirn : 16-05-2011 เมื่อ 21:15

ขอบคุณ
    0

Name:  emgo12-91100.gif
Views: 625
Size:  60.5 KBหรือลองปรีกษา อจ.เอดูครับเพื่อว่าจะพอหากรองอากาศให้ได้ เบอร์ อจ.เอ 0868806228 อจ.เอยินดีช่วยเหลือทุกเรื่องครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suchirn อ่านข้อความ
    รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะครับ
    Name:  images.jpg
Views: 789
Size:  13.5 KBไม่เเน่ใจว่าเจ้าของเดิมจะใส่แทนกรองอากาศเดิมหรือเป ล่าวถ้าจะให้ดีควรหากรองอากาศเเบบของเดิมมาใส่ดีกว่า เพราะว่ามันสำคัญในการกรองเอาอากาศข้างนอกในสัดส่วนท ี่พอเหมาะเข้าไปสันดาบ (เผาไหม้)กับระบบน้ำมันในคาบูเรเตอร์ถ้ากรองอากาศสกป รกอุดตันหรืออากาศเข้าไปมากมันจะทำให้รถบิดไม่ออกสะด ุด กรองอากาศของพี่ใช้กรองอากาศของรถยนต์เเบบกลมมาดัดเเ ปลงเอาโดยที่ตัดความสูงให้พอดีกับความสูงของช่องใส่ก รองอากาศเเละมันทำความสะอาดกรองอากาศบ่อยฯฯ[/QUOTE]
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ขอบคุณ พี่ Suchirn อย่างสูงครับ

Senior Member สีทองทอง's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมากท่านพี่สุชิน อีกหนึ่งร่มโพธิ์ร่มไทรของชาว gl

Uploaded with ImageShack.us
    เราจะวิ่งไปตามทางที่เราฝัน
    " ผู้ชนะไม่เคยท้อถอย ผู้ท้อถอยไม่เคยชนะ"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถอดถังน้ำมัน

ผมอยากทำสีใหม่อ่ะ แต่กลัวว่าจะถอดถังน้ำมันยังไง ถอดได้เลยหรือเปล่า จะมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์มั๊ยครับ ถ้ายากกะว่าจะพ่นโดยไม่ต้องถอดเลย ง่ายดี รบกวนด้วยนะคับ ต้องระวังอะไรบ้าง c23

หน้าที่ 102 จากทั้งหมด 185 หน้า แรกแรก ... 2 52 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 152 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks