ไฟหน้าดับอีกแล้ว

ชื่อกระทู้: ไฟหน้าดับอีกแล้ว

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไฟหน้าดับอีกแล้ว

ไฟหน้าดับอีกแล้วem84 สดๆร้อนๆเลยครับ ไฟหน้าดับ แต่ไฟท้ายสว่าง เช็คหลอดแล้วไม่ขาด ต้องเกาะรถชาวบ้านไปอีกแล้ว.ก็เลยอยากถามว่า ถ้าจะเอาแบตเตอรี่มาใช้กับ Vespa นี่มันจะมีผลข้างเคียงรึเปล่า แล้วจะยุ่งยากมั๊ยครับ............................. .................................................. ........
    [email protected]
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้ค่ะ เพราะม่ายเคยลอง แต่ถ้าเอาแบท มาพวงแค่ไฟหน้า อย่างเดียวนะค่ะ ก็ ม่ายน่าจะยุ่งยากค่ะ.....

ลอง ถอด แตร มาดู ก็ดีนะค่ะ เพราะบางที ขั่วไฟที่แตรอาจจะหลุด เลยทำให้ ไฟดับค่ะ เพราะ มานต่อ สายเดียบวกันเป็นส่วนใหญ่ และ ถ้า ไม่ติด ก็คงต้อง มาดูที่สายไฟ จุดเชื่อมต่อต่างๆ ของ ไฟ อ่ะค่ะ ว่ามานหลุด ตรงไหนฟรือ ป่าว.......ระวัง ขั่วมานหลุด เฉยๆ นะค่ะ...

**ปล. มั่ว อีกแล้ว........**
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ขั้วไม่แน่นครับ เคยเปน
    ต้องขยับหาจุกพีทของมัน เฮอะๆ
    หน้าขั้วมันสึก ลองเช็คดู
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb Step เชียงใหม่

Sprint ของผมก็เคยเป็นครับ ไฟหน้าดับ(หลอดไม่ขาด) ไฟท้ายยังสว่างโร่ em87

ไปให้ช่างดู เขาบอกว่า เจ้าของคนก่อนของรถน้องนั่นน่ะ ไม่ว่ายังไงก็ตาม
    เขาต่อไฟผิด ต่อผิดขั้วผิดที่(ต่อมั่วไปเรื่อย) ทำให้ไฟเข้าไม่ถูกวงจร หลอดหนึ่งออก อีกหลอดม่ายออก เขาเลยแนะนำว่ารถน้องต้องต่อวงจรและไล่ไฟให้ใหม่ หรือจะให้ดีก็ต้องเปลี่ยนสายเกี่ยวกับระบบไฟใหม่หมดเ พื่อให้มันดีปายเลย ไม่ต้องให้หลอดมันขาดอีก
    (เพราะบางทีซ่อมไฟแล้วแต่ไม่เปลี่ยนสายไฟใหม่ เราไม่รู้ว่าจุดไหนของสายไฟมันรั่วบ้าง หากขับไปเร็วๆ อัดแรงๆ ไฟมันไหลเข้าไฟหน้าหรือไฟหลังมากไป หลอดไฟร้อนเกิน หลอดขาดอีก เซ็ง!)
    นั่นล่ะ นี่คือปัญหาที่เคยเป็นของรถผมเอง แต่เดี๋ยวนี้หมดปัญหาละ รถคุณอาจจะเป็นแบบผมก็ได้ ลองเช็คหรือไปให้ช่างเขาดูก็ได้
    รถเวสป้าเป็นรถที่ไม่มีแบตเตอรี่ ใช้พลังงานระบบเครื่องปั่นให้ไฟหน้า-หลังออกเอง ถ้าคุณจะแต่งโดยใส่แบตเตอรี่ คุณต้องแต่งให้มันSupportกับระบบเครื่องคุณด้วย นั่นก็หมายฟามว่า คุณคิดจะทำ คุณต้องรู้จริงหรือช่างที่คุณไปทำให้ต้องรู้และชำนาญ จริงๆ เพราะ ระบบไฟของรสเวสป้ามันสัมพันธ์กับระบบเครื่องยนต์โดยต รง หากทำไม่ถูกต้องอาจจะมีปัญหาภายหลังได้

/\7 มีคนที่เรารักอีกสักร้อย ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา/\7
    เสียน้อยมันเสียยาก
    แต่เสียมากน่ะมันเสียง่าย(แล้วจ่ายมากด้วย)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 26-04-2007 เมื่อ 15:48

ตรอกข้าวสารบานตะไท malangsaap's Avatar
    สถานที่
    เวสป้าบ้านนอก
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนมัดข้าวต้มเพิ่งทำมาอาการเดียวกัน
    ขับรถคลาสสิคด้วยกันต้องสร้างสะพานไม่ใช่กำแพง

Junior Member ballblackear's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บางครั้งก็เส้นผมบังภูเขารถของผมก็เป็นครับ แค่ไปขยับหัวเทียนนิดหน่อยมันก็ใช้ได้แล้ว

Senior Member kla_vespa's Avatar
    สถานที่
    ZiGGY ANTZ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ผมคิดว่าเป็นที่แตรชเหมือนที่คุณjinnyrit บอกนะครับ ลองเช็คดูครับ หน้าจะหาย
    [email protected] By ZiGGY ANTZ

Photo by Kla -----------> http://kanothai.multiply.com

Facebook Fanpage : http://www.facebook.com/Kla.vespa.photo

รับถ่ายภาพ ราคามิตรภาพ ลองดูรายละเอียดงานได้ที่ Multiply

My Cars

Vespa : GS Mark 2 (1963) , Sprint V (1978)
    VW : 1302S (1972)
    BMW : R26 (1958) , R27 (1964)
    BMW : E36

Junior Member Green crazy's Avatar
    สถานที่
    สงขลา
    ขอบคุณ
    0

Talking อาจจะมาจกสาเหตุนี้

หลอดมีสองขี้วครับและมีเขี้ยวล็อคหลอดอยู่สองเขี้ยวเ ล็กแหญ่ อาจจะหักหรืองอก็ได้นะเพราะของผมนี่เขี้ยวหักข้างนึง แต่ก็ยังติดอยู่ แต่พอขี่อยู่ดีๆดับซะงั้น ตบๆดูติดอีก เลยถอดดูเขี้ยวหักครับเปลี่ยนหลอดใหม่ ปลั๊กอันเดิม ใช้ไดดีเหมือนเดิมเลยครับ ลองเอาหลอดของเพื่อนคันอื่นมาลองดูก่อนก็ได้ครับ
    /\3 Potter baby Ceramic&handicraftem18
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------- em20
    งานใหม่ ในสถานที่ใหม่ๆ กับรถคันเก่าem94 em20

I am RATM Toni's Avatar
    สถานที่
    ปราจีนบุรี
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ไฟติดแล้วครับพี่น้อง..

เมื่อเช้าลองเอารถไปทำ ก็ไล่ไฟใหม่ เช็คจุดต่อต่างๆ แล้วก็เปลี่ยนหลอดไฟเป็นหลอดฮาโลเจน(ซะงั้น)
    ก็ลองติดดู ก็ O.K. ครับ
    ป.ล. ยังไงก็ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ Very Big Thank.......
    [email protected]
    Kingtona Button II /Line : kingtona24

Bookmarks