โรงงานมาเลย์

ชื่อกระทู้: โรงงานมาเลย์

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน โรงงานมาเลย์

เคยได้ยินว่า รถราเลห์นำเข้าจากมาเลย์ รถฮัมเบอร์นำเข้าจากมาเลย์ แล้วรถตราอื่นๆนอกเหนือจากนี้มีนำเข้าจากมาเลย์บ้างหรือไม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2007122 : 21-12-2010 เมื่อ 23:27
    Member phanupongha's Avatar
    สถานที่
    โบราณบิน
    ขอบคุณ
    0

ผมทั้งได้ยินทั้งเห็นราเล่ย์ใหม่ๆเลย แต่คนขายบอกว่าเป็นรถทำจากอินโด เอ้าท่านอื่นแชร์ความเห็นหน่อย
    Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ROBINHOOD มีแน่ๆครับพี่สุชาติ เพราะเคยเห็น 26 หญิงคันหนึ่ง ตรงตัวถังคานเฉียงอันล่างบริเวณใกล้ๆกับคอรถจะมีลายน ้ำเป็นสี่เหลี่ยมมีตัวหนังสือด้านใน บอกข้อความอะไรสักอย่างนี่หละครับแล้วก็ตามด้วย malaysia หรือ malaya ซึ่งผมก็จำไม่ได้แล้ว แต่คงมาเลย์แน่ๆ
    กยิราเจ กยิราเถนํ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lampang_Rasta อ่านข้อความ
    ROBINHOOD มีแน่ๆครับพี่สุชาติ เพราะเคยเห็น 26 หญิงคันหนึ่ง ตรงตัวถังคานเฉียงอันล่างบริเวณใกล้ๆกับคอรถจะมีลายน ้ำเป็นสี่เหลี่ยมมีตัวหนังสือด้านใน บอกข้อความอะไรสักอย่างนี่หละครับแล้วก็ตามด้วย malaysia หรือ malaya ซึ่งผมก็จำไม่ได้แล้ว แต่คงมาเลย์แน่ๆ
    ที่เคยเห็นใน ราเลห์ 28 ช จะมีป้ายสี่เหลี่ยมและมีตัวหนังสือว่า licence malaysia (ลักษณะน่าจะเป็นลายน้ำสวยงาม) ซึ่งดูแล้วมันก็เหมือนๆกับในคันที่ไม่มีป้ายดังกล่าว
    ทำให้อดคิดไม่ได้ว่ารถที่เราเก็บๆไว้คันไหนน่าจะเป็น รถนำเข้าจากมาเลย์(โรงงานมาเลย์) และคันไหนบ้างที่เป็นรถที่ผลิตในอังกฤษครับ
    wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ราเล่ห์-ฮัมเบอร์ เคยได้ยินมานานแล้วครับ ที่บอกว่าผลิตจากโรงงานที่มาเลเซีย สำหรับฮัมเบอร์นี่เคยเห็นเป็น26"หญิงอยู่คันนึง สียังดี ลายน้ำชัดเจน มีระบุอักษรภาษาอังกฤษmalasia ด้วย ฮัมเบอร์คันนี้ก็เป็นรถคันเดียวกันกับรถ26"หญิงที่อย ู่บนโปสเตอร์โฆษณาตลาดสามชุกนั่นแหล่ะครับ....(ร่าวย าวเสียไกลเลย)
    แต่ไม่ทราบรายละเอียดที่มากกว่านั้น ว่าทำไมถึงต้องมาตั้งโรงงานที่นี่ เป็นไปได้ว่าประเทศจากเอเชียสั่งซื้อกันมาก ก็ตั้งโรงงานอยู่ที่นี่เสียเลย ไม่ต้องขนส่งไกล ค่าแรงก็ถูก ส่วนชิ้นส่วนหรืออะไหล่ต่างๆอาจจะนำเข้ามาจากโรงงานแ ม่ ส่วนโรงงานที่มาเลย์ก็ทำการประกอบ-ทำสีอย่างเดียว หรือชิ้นส่วนบางชิ้นสามารถทำได้และต้นทุนถูกกว่าที่อ ังกฤษ ก็ทำที่มาเลย์ไปเลย...ฯลฯ...
    สำหรับรถยี่ห้อนอกเหนือกว่าราเล่ห์-ฮัมเบอร์ ยังไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะทำน้อย เพราะสองยี่ห้อข้างต้นน่าจะขายดีกว่า
    หลายปีก่อน ทราบข่าวว่าห้างเซ่งง่วนฮง เอาโครงชุดสีเก่าเก็บของราเล่ห์-ฮัมเบอร์ออกมาขาย ก็เลยไปซื้อกับเค้ามาชุดนึง เป็นราเล่ห์26"หญิง ลักษณะเพลทจะแปลกๆกว่าที่เคยเห็น หูจับบังโคลนหลังก็แบนๆ เดาว่าน่าจะมาจากมาเลย์แน่ๆ ส่วนฮัมเบอร์ไม่ได้ซื้อ เพราะงบมีจำกัด แต่ลายน้ำฮัมเบอร์ที่คานเฉียงจะเป็นตัวอักษรโตๆ
    ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้มีเรื่องได้คุยกันสนุกๆครับ.. ...........
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888
    Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หรือเป็นไปได้มั้ยครับ อันนี้"เดา"ครับ ว่าราเลห์ผลิตในมาเลเซีย เพราะสมัยก่อนเป็นอาณานิคมของอังกฤษ(รัฐมลายา) ดังนั้น เมื่อได้มีการผลิตจักรยาน นอกจากราเล่ห์กะฮัมเบอร์แล้ว บรรดายี่ห้อต่างๆที่ราเลห์เข้าควบคุมกิจการไว้ก็ไม่ม ีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำออกขายด้วย เพราะเป็นล็อตๆเดียวกัน ถ้าเช่นนั้นก็คงเป็นไปได้ว่าจะตามกันออกมาอีกมากครับ ต่างๆนาๆ rudge gazelle ฯลฯ และอีกสารพัดที่เคยควบคุมกิจการไว้ ก็น่าจะเป็นไปได้ที่จะพบว่ามาจากเลย์อีกทางหนึ่งด้วย
    (หลายปีก่อนเคยเห็นมี phillips รถเด็กมาขายที่ตลาดนัดด้วยครับ เค้าบอกว่าเข้าไปเอามาจากมาเลย์ อันนี้เราก็ไม่รู้ว่าเป็นรถอังกฤษที่ส่งมาขายในมาเลย ์หรือเป็นรถที่ทำในมาเลย์กันแน่ เราก็ดูไม่ออก 555)
    กยิราเจ กยิราเถนํ

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

เคยได้มา 1 คัน สภาพดีมากๆ มีรายน้ำตรงคานท่อนั่ง มีลายน้ำเมคอินมาเลเซีย
    อุปกรณ์ ทุกอย่างเป็นของอังกฤษ วงล้อ บันได้ ชุดเกียร์ เบาะ BOOKS

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

ตรงลูกศรสีเเดงครับ มีลายน้ำติดมาเลเซีย

zircon's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

ผมค่อยถามลุงคนหนึ่งเกี่ยวกับจักรยานที่นำเข้ามาจากม าเล เห็นแกบอกว่าหลายตรามากที่นำเข้ามาจากมาเล ไม่ว่าจะเป็น ราเล่ โรบินฮุด เฮอร์คิวลิส ฟิลิปล์ ฮัมเบอร์ ๆๆๆ
    แต่ไม่แน่ใจเรื่องโรงงานการผลิตที่แน่นอน แต่อะไหล่มีขายเกือบทุกตราก็ว่าได้

มากคน มากวาสนา มีคู่แข่งได้ แต่ต้องไม่มีคู้แค้น ไม่มีใครเก่งแต่เพียงผู้เดียว จงเป็นคนที่รู้จักตัวเอง ก่อนที่จะรู้จักคนอื่น
    (ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่าน
    ร่วมเดินทางไปตามเส้นทางของเราด้วยกัน)
    .................................................. .................................................. .................................................. ..

.................................................. .................................................. .................................................. ..
    Nasrulloh Phosa 0816367007 รัตน์
    email@facebook : [email protected]
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ราเล่ห์-ฮัมเบอร์ เคยได้ยินมานานแล้วครับ ที่บอกว่าผลิตจากโรงงานที่มาเลเซีย สำหรับฮัมเบอร์นี่เคยเห็นเป็น26"หญิงอยู่คันนึง สียังดี ลายน้ำชัดเจน มีระบุอักษรภาษาอังกฤษmalasia ด้วย ฮัมเบอร์คันนี้ก็เป็นรถคันเดียวกันกับรถ26"หญิงที่อย ู่บนโปสเตอร์โฆษณาตลาดสามชุกนั่นแหล่ะครับ....(ร่าวย าวเสียไกลเลย)
    แต่ไม่ทราบรายละเอียดที่มากกว่านั้น ว่าทำไมถึงต้องมาตั้งโรงงานที่นี่ เป็นไปได้ว่าประเทศจากเอเชียสั่งซื้อกันมาก ก็ตั้งโรงงานอยู่ที่นี่เสียเลย ไม่ต้องขนส่งไกล ค่าแรงก็ถูก ส่วนชิ้นส่วนหรืออะไหล่ต่างๆอาจจะนำเข้ามาจากโรงงานแ ม่ ส่วนโรงงานที่มาเลย์ก็ทำการประกอบ-ทำสีอย่างเดียว หรือชิ้นส่วนบางชิ้นสามารถทำได้และต้นทุนถูกกว่าที่อ ังกฤษ ก็ทำที่มาเลย์ไปเลย...ฯลฯ...
    สำหรับรถยี่ห้อนอกเหนือกว่าราเล่ห์-ฮัมเบอร์ ยังไม่เคยเห็นนะครับ อาจจะทำน้อย เพราะสองยี่ห้อข้างต้นน่าจะขายดีกว่า
    หลายปีก่อน ทราบข่าวว่าห้างเซ่งง่วนฮง เอาโครงชุดสีเก่าเก็บของราเล่ห์-ฮัมเบอร์ออกมาขาย ก็เลยไปซื้อกับเค้ามาชุดนึง เป็นราเล่ห์26"หญิง ลักษณะเพลทจะแปลกๆกว่าที่เคยเห็น หูจับบังโคลนหลังก็แบนๆ เดาว่าน่าจะมาจากมาเลย์แน่ๆ ส่วนฮัมเบอร์ไม่ได้ซื้อ เพราะงบมีจำกัด แต่ลายน้ำฮัมเบอร์ที่คานเฉียงจะเป็นตัวอักษรโตๆ
    ขอบคุณที่ตั้งกระทู้ให้มีเรื่องได้คุยกันสนุกๆครับ.. ...........
    เป็นไปได้ครับว่าน่าจะมีปัจจัยด้านการตลาดและด้านการ ประหยัดต้นทุน แต่มันทำให้คุณค่าด้านความรู้สึกรักมันน้อยลง และที่น่าสังเกตุอีกอย่างหนึ่งที่แตกต่างกันมากก็คือ สีครับ
    สภาพความหนึบ นุ่ม แห้ง รถที่พบในบ้านเราน้อยคันนักที่สภาพสีจะเทียบได้กับรถ ที่นำเข้ามาจากนอก ผมดูจากในกระทู้นะครับเพราะส่วนตัวแล้วยังไม่มีโอกาส ได้สัมผัสรถนำเข้า
    ตัวเป็นๆเลยครับ

ขอบคุณคุณวสันต์ครับที่ให้วิทยาทาน
Bookmarks