รบกวนผู้รู้ตอบปัญหาเรื่องเดินไฟ jx110 ด้วยครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้ตอบปัญหาเรื่องเดินไฟ jx110 ด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนผู้รู้ตอบปัญหาเรื่องเดินไฟ jx110 ด้วยครับ

คือว่าผมเปลี่ยนสายไฟทั้งชุด แล้วพยายามไล่ไฟใหม่ตอนแรกไม่ใส่แบต มันก้อใช่ได้แล้ว แต่พอพยายามที่จะใส่แบตมันเลยงงมากเพราะสายไฟมันเยอะ ใครพอมีวงจรไฟฟ้าของ jx cg บ้างมั้ยครับ ช่วยด้วยครับรถไม่ได้วิ่งมาหลายวันแล้ว

ผม เพิ่งไล่เสร็จไปเมื่อวานเองครับName:  cg125.jpg
Views: 47467
Size:  119.1 KB

ลองดูนะครับมันเป็นของ CG แต่ผมไล่ดูแล้วครับ สีสายไฟแทบไม่ต่างกันเลย
    ผมเข้าใจความรู้สึกเลยครับ ที่บางคนมีความรู้แต่ไม่แบ่งปัน

ผมอยากให้เราคนไทยมีน้ำใจกัน
    คนไทยไม่ทิ้งกันครับ ( เราต้องช่วยกันครับ ตามอย่าง พี่dang gl)
    รูปรถผมเพิ่งเสร็จเมื่อวาน กำลังแก้ปัญหาเรื่องเครื่องอยู่ครับ ทำไงก็ start ไม่ติด อิอิ
    Name:  31072010292.jpg
Views: 35522
Size:  149.6 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Initail jx : 01-08-2010 เมื่อ 16:44

ขอรบกวน แลกเปลี่ยนความรู้นิดนึงนะครับ ผมเพิ่งไปทำเครื่องมาใหม่ ไม่ทราบว่า การติดเครื่องครั้งแรกเราต้องทำอะไรบ้างครับ
    อย่างเช่นตั้ง caburator ยังไง สังเกตไฟจากเครื่องยังไง

ขอบคุณครับ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anakin49 อ่านข้อความ
    คือว่าผมเปลี่ยนสายไฟทั้งชุด แล้วพยายามไล่ไฟใหม่ตอนแรกไม่ใส่แบต มันก้อใช่ได้แล้ว แต่พอพยายามที่จะใส่แบตมันเลยงงมากเพราะสายไฟมันเยอะ ใครพอมีวงจรไฟฟ้าของ jx cg บ้างมั้ยครับ ช่วยด้วยครับรถไม่ได้วิ่งมาหลายวันแล้ว
    # เอ้าเอาคาถาวิชามารไปท่องให้ขึ้นใจสักบทกับไฟcg/jx สีเหลืองจากเครื่องขึ้นไปเข้าที่สวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า ออกสีน้ำตาลไปไฟท้ายไฟไมล์และเข้าสวิทย์ไฟสูงต่ำ ออกสีน้ำเงินไฟสูง ขาวไฟต่ำ (สีขาวเส้นนี้ออกจากสวิทย์สูงต่ำเท่านัน) สีขาวจากเครื่องวิ่งไปเข้าตัวชาร์จออกสีแดงเข้าแบท สีแดงจากแบทเข้าสวิทย์กุญแจออกสีดำ เป็นไฟที่ใช้ในตัวรถเช่นแตร เกียร์ว่าง เลี้ยว สีดำ/ขาวออกจากเครื่องเป็นไฟทองขาวไปที่คอล์ยจุดระเบิด และเลยไปที่สวิทย์กุญแจเพื่อไว้ดับเครื่อง สีชมพูเป็นไฟที่ไปต่อกับโอเวอร์โลตถ่วงไฟหน้า สีเขียว/แดงเป็นไฟที่มาจากไฟเกียร์ว่าง มาลงกราวด์ที่เครื่อง สีเขียวเข้มเป็นสายดิน เขียวอ่อนเป็นแตร ส้มเลี้ยว ฟ้าเลี้ยว เทาจากกระพริบเลี้ยวไปสวิทย์ไฟเลี้ยว เขียวเหลืองไฟเบรค น่าจะครบแล้วนะ ลองทำดูแล้วจะเก่งในวันหน้า ขอให้ประสพผลสำเร็จนะจ๊ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

[quote=initail jx;4335580]ขอรบกวน แลกเปลี่ยนความรู้นิดนึงนะครับ ผ

# โดยทั่วๆไปเมื่อทำเครื่องเสร็จ หมายถึงต้องเสร็จจริงๆนะ ก่อนที่จะติดเครื่องยนต์ ต้องไม่ลืมว่าต้องตรวจสอบเรื่องน้ำมันเครื่องดูอีกคร ั้งว่ามีพอหรือไม่ น้ำมันเชื้อเพลิงทั้งในถังในคาร์บูมีหรือเปล่า แล้วก็มาตรวจเช็คระบบไฟจุดระเบิด เริ่มจากไฟทองขาว ไฟคอล์ย ไฟที่หัวเทียน ถ้ำองค์ประกอบต่างๆดังกล่าวมานี้ดี เครื่องติดแน่นอน เมื่อเรื่มติดเครื่องอย่าเร่งเครื่องรอบสูงเป็นอันขา ด พยายามให้เครื่องเดินในรอบต่ำๆดีที่สุด เพราะจะต้องเช็คว่าน้ำมันเครื่อง ปั้มหรือไม่
    สำหรับรถสีขาวคันสวยคันนี้ ให้เปิดน๊อตเบอร์ 10 ที่ฝาครอบวาวล์ด้านหลัง จะมีอยู่ตัวเดียว แต่ต้องระวังคอยดับเครื่อง หรือคอยเอานิ้วอุดไว้ให้ทัน มิฉะนั้นน้ำมันเครื่องเละเทะแน่่ ถ้าไม่เละก็แสดงว่าไม่ปั้ม เอวังก็มีด้วยประการะฉะนี้ ขอให้โชคดีครับ พยามไปเลื่อยๆ ไม่มีใครเก่งและแก่เกินที่จะเรียนคร้าบ สักวันความเก่งกล้าสามารถคงเป็นของเราถ้าไม่สิ้นความ พยายาม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 01-08-2010 เมื่อ 21:29

Senior Member poohcm's Avatar
    สถานที่
    JAMJUN VINTAGE BIKE CHIANGMAI
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    # เอ้าเอาคาถาวิชามารไปท่องให้ขึ้นใจสักบทกับไฟcg/jx สีเหลืองจากเครื่องขึ้นไปเข้าที่สวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า ออกสีน้ำตาลไปไฟท้ายไฟไมล์และเข้าสวิทย์ไฟสูงต่ำ ออกสีน้ำเงินไฟสูง ขาวไฟต่ำ (สีขาวเส้นนี้ออกจากสวิทย์สูงต่ำเท่านัน) สีขาวจากเครื่องวิ่งไปเข้าตัวชาร์จออกสีแดงเข้าแบท สีแดงจากแบทเข้าสวิทย์กุญแจออกสีดำ เป็นไฟที่ใช้ในตัวรถเช่นแตร เกียร์ว่าง เลี้ยว สีดำ/ขาวออกจากเครื่องเป็นไฟทองขาวไปที่คอล์ยจุดระเบิด และเลยไปที่สวิทย์กุญแจเพื่อไว้ดับเครื่อง สีชมพูเป็นไฟที่ไปต่อกับโอเวอร์โลตถ่วงไฟหน้า สีเขียว/แดงเป็นไฟที่มาจากไฟเกียร์ว่าง มาลงกราวด์ที่เครื่อง สีเขียวเข้มเป็นสายดิน เขียวอ่อนเป็นแตร ส้มเลี้ยว ฟ้าเลี้ยว เทาจากกระพริบเลี้ยวไปสวิทย์ไฟเลี้ยว เขียวเหลืองไฟเบรค น่าจะครบแล้วนะ ลองทำดูแล้วจะเก่งในวันหน้า ขอให้ประสพผลสำเร็จนะจ๊ะ

ท่องยังไงจบครับเนี่ยปรมาจารย์
    ทำได้ยังไง
    สอนผมหน่อยได้มั้ยครับ
    เหะๆ ชอบมากๆเลยครับ ยูเซอร์คนนี้
    นายภูชิสส์ คชสูงเนิน
    tel.082 6215458
    ธนาคารกรุงไทย เลขบัญชี 501 0 32223 4
    https://www.facebook.com/phuchitter
    จ๊อจ วินเทจ เพจทาง Facebook ขายเสื้อผ้า รองเท้ามือสอง converse adidas vans ฯลฯ
    https://www.facebook.com/georgevintagevol2

ซื้อ-ขายยุติธรรม ไม่คดโกง ใจเขา ใจเรา

ขอบคุณมากนะครับ พี่dang gl เป็นบุคคลตัวอย่างจริงๆ

Member
    ขอบคุณ
    0

ถามพี่dang gl มัดไฟgl100ของผมมันเสีย เวลาเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งพวงหรือปล่าวครับ
    แปลงcdiแล้ว ตอนนี้ถ้าผมยังไม่ซ่อมglของผมจะพังไหมครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plalin อ่านข้อความ
    ถามพี่dang gl มัดไฟgl100ของผมมันเสีย เวลาเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทั้งพวงหรือปล่าวครับ
    แปลงcdiแล้ว ตอนนี้ถ้าผมยังไม่ซ่อมglของผมจะพังไหมครับ
    มัดไฟถ้าต้องเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนทั้งมัดละครับ ที่บอกว่ามันพังนะมันพังชุดไหน ไอ้ที่เห็นมันอยู่ในมัดเดียวกันนั่นนะ มันมีไฟอยู่ 2 ชุด คือไฟจุดระเบิด กับไฟแสงสว่าง+ไฟชาร์จ แล้วไอ้ที่บอกว่าแปลง cdi นะไปแปลงที่มัดด้วยหรือเปล่า ถ้าแปลงละก็ยุ่งหน่อย แต่ตอนนี้เห็นมีออกมาขายแล้วนี่ มัดที่เป็น cdi ยังไม่เคยใช้ เลยยังตอบไม่ได้ ที่บ้านใช้ Gl วิ่งออกทริปอยู่สองคันกับลูกชาย ยังใช้ทองขาวอยู่เลยไม่เห็นเป็นอะไรแถมวิ่งดีอีกตางห าก จากหัวหินไปเลยไม่ได้แตะต้องอะไรกับเครื่อง นอกจากถ่ายน้ำมันเครื่อง ตั้งโซ่เท่านั้น ส่วนที่ถามว่าจะพังไหมก็ต้องตอบว่า มัดไฟมันไม่สามารถที่จะทำให้เครื่องยนต์พังได้ นอกเสียจากว่าเครื่องไม่ติดเพราะไฟไม่ออก หรือไม่มีไฟส่องสว่างไฟชาร์จใช้ก็ท่านั้นครับ ผมก็ยังงงกับคำถามอยู่นะครับเท่าที่อ่านดู แสดงว่ารถยังวิ่งได้อยู่ถ้ายังวิ่งได้ก็คงไม่มีปัญหา อะไรครับ
    และไอ้ที่บอกว่ามัดเสียนะมันเสียยังไงครับ งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 03-08-2010 เมื่อ 14:55

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่แดงมากๆครับเดี่ยวผมตั้งกระทู้ผมเอ็ง พี่แดงผมหน่อยนะครับ พอดีผมเพิ่งเล่นglอ่ะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความช่วยเหลือ และขอบคุณพี่แดงมากครับ สำหรับคาถาปราบมาร(ระบบไฟ) เดี๋ยวรถเสร็จจะลงรูปให้ดูกันครับ

Senior Member kawee7's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สอบถามหน่อยครับ
    รถผม JX วิ่งไม่ค่อยออกครับ รถแปลง CDi แล้ว
    ใส่คาร์บูแดช เวลาบิดจะบิดไม่ขึ้น
    ถังน้ำมันเป็นสนิทนิสหนึ่ง
    ช่วยหน่อยครับ อยากเอารถออกทริปบ้าง
    นายกวี บุญทวีสวัสดิ์
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยา
    546-201-086-0
    70/29 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20250

TRUE 0891170367
    AIS 0898817158

Senior Member noonin01's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าสายน้ำมันชอบตันเพราะสนิมก็ ถอดถังออก ใส่เบนซิลไปพอประมาน หาโซ่ราวลิ้น หย่อนลงไปซักสองเส้น ปิดฝาถัง แล้วเขย่าให้เต็มที่ เอาให้สนิมในถังหลุดให้หมดเลย แล้วจึงเทเอาน้ำมันเบนซิลออก แล้วเปลี่ยนเอาเบนซิลใหม่ลงไป ทำไปเรื่อยๆ จนกว่าจะพอใจ รอบสุดท้ายก็เอาโซ่ออก ล้างๆด้วยเบนซิล โดยไม่ต้องเอาโซ่ลงไป

น่าจะช่วยได้

Bookmarks