การแปลง cdi - หน้า 2

ชื่อกระทู้: การแปลง cdi

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BankInMyLab อ่านข้อความ
    ใช้ได้หมดทุกอย่างอะพี่สต๊าดมือ ตอนใช้หน้าทองขวาใช้สต๊าดมืออยู่

แต่พอแบ้งแปลง cdi แล้วแบ้งเปลี่ยนจานไฟทุกอย่างหมดเลยอะ

ตอนนี้เลยคิดจะทำแบบเดิมๆแต่เป็น cdi อะใช้หมัดไฟเดิมอะไรเดิมๆอะ

พี่แจ๊คว่างมั้งไหมอะ มาบ้านแบ้งเอามาให้ดูหน่อยจะได้ทำถูก- -"
    ยังมีความหวังครับ ถ้าคุณแบ้งค์ ทำสำเร็จแล้วช่วยลงรายละเอียดด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

Senior Member themac's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ themac อ่านข้อความ
    ผมว่านะครับ แล้วแต่คนชอบ นะ บ้างคนก็ชอบ CDI บ้างคนก็ชอบทองขาว

ส่วนของผม ก่อนที่ จะมาทำ CDI ตอนที่ผมได้รถมา เมื่อ 2 ปีก่อน ก็ใช้ทองขาวมา เจอช่างก็ว่า
    ใช้ทองขาวดีแล้วพอเครื่องร้อนๆๆ มันวิ่งดีมาก เราก็ใช้ทองขาวมาเกือบ 2 ปี ได้ มาอยู่วันหนึ่ง
    พอมาทำงานที่ ก.ท.ม แล้วพอกลับไปบ้าน รถสตาร์ทไม่ติด เพราะแบตหมด ผมก็เซ็ง ต้องเอาแบตไปชาร์ท ทุกที

เลยผมก็ตัดสินใจ มาทำเป็น CDI ถ้าแบตหมดก็ยังสตาร์ทรถไปได้
    ผม 5-10 วันกว่าจะกลับบ้านที เลยต้องจำเป็นมาทำ CDI ตอนแรกก็กลัวว่าทำไม่จบ
    พอมาเจอช่าง หนึ่งคนเขาก็ทำหมูมานาน เห็นหมูเขาวิ่งดี เลยก็ถามไปใช้ทองขาว หรือ CDI ช่างก็บอกว่า CDI
    เลยผมก็ เอารถของผม ลองทำCDIเลย ทิ้งรถให้ ลุงที่เป็นช่างทำอยู่ 1 อาทิตย์ ได้ ลุงบอกว่า ทำแล้วก็ต้องลองขี่ ด้วย เป็นอาไรก็ต้องแก้ ก็ใช้เวลา 1 อาทิตย์ได้

พอรถผมทำเสร็จ ได้ 2วัน ก็ลองรถเลย
    เพชรบุรี - หัวหิน ไปกลับ เกือบ100 กม
    แล้วอีก 2 วัน ก็ขี่จาก เพชรบุรี มาถึง กทม ระยะทาง ประมาณ 190 กม
    แล้วอีก 1 อาทิตย์ ก็ขี่จาก ก ท ม ไปที่ กาญจนบุรี ที่ โรงเรียนหลุงกัง ไปช่วยทาสี ให้ ร.ร มา
    ไปกลับ ระยะทาง ประมาณ 450 กม.
    แล้วอีก 2 อาทิตย์ ไปเที่ยว น้ำตกเอราวัณ ระยะทางไปกลับ ประมาณ 500 กม.

ที่ไปลองมา ขี่ประมาณ 50-80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง แล้วขี่ 1 ชั่วโมงพัก ที หรือ 1ชั่งโมงครึ่ง พักที
    ไปลองมาประมาณนี้ ไป 2 คนกะแฟน

รถไม่มีปัญหา อะไร ไฟดี รวมระยะทาง 1000 กม. กว่าๆๆ ที่ลองมาได้ ขี่ตอนกลางวันและตอนกลางคืน

ส่วนตัวผมใช้อะไรก็ได้ ที่ไฟไม่หมด แล้วก็วิ่งดี แต่มาลองใช้ CDI แล้ว ก็ ok ดี

CDI กับ ทองขาว แล้วแต่คนชอบ แล้วแต่ว่าจะเจอช่างแบบไหน
    แต่ผม มาเจอช่างทำ CDI แล้วทำให้รถผมวิ่งดี ผมก็ว่าดี
    บางคนเจอช่างทำ ทองขาววิ่งดีไฟดี เขาก็ว่าดี

เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนชอบ ครับ ผมก็แนะนำที่ผมใช้มา ครับ
    --

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

พี่แจ๊คว่างอะปล่าว เอารถมาให้แบ้งดู cdi หน่อยสิ

อยากจะทำมากๆแล้ว - -" ยังรออยู่นะคับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bankinmylab อ่านข้อความ
    พี่แจ๊คว่างอะปล่าว เอารถมาให้แบ้งดู cdi หน่อยสิ

อยากจะทำมากๆแล้ว - -" ยังรออยู่นะคับ

รถอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดครับ เอาขึ้นมาตอนไหน จะรีบไปหาเลย

ครับ น้องแบ้ง

ขอบคุณ
    0

-*-

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

ครับพี่ แบ้งจะรอ- -"
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BankInMyLab อ่านข้อความ
    สำเร็จยังครับคุณ แบ็ง เอาใจช่วยอยู่นะครับ ยังมีความหวังสำหรับหมู ซีดีไอ สตาร์ทมือ
    ถ้าได้ยังไง ขยายผลด้วยจะเป็นประโยชน์มากมายเลยครับสำหรับชาวหมู

ขอบคุณ
    0

หวัดดี ปีใหม่ แบ้ง พี่เอาหมู มาแล้ว นะ เพิ่งเอาขึ้นมาเอง

Junior Member civil s90's Avatar
    สถานที่
    รถเก่าเมืองสองย่า
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh อ่านข้อความ
    แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่า ซีดีไอ ดีกว่าทองขาว....
    ขอเหตุผลด้วยจะดีมาก อยากรู้ ว่าทำไม...
    คำตอบนี้ง่ายมากครับ
    ทำไมฮอนด้าจึงมีการพัฒนาไม่หยุด
    ทำไม เวป ดรีม หรือรถรุ่นใหม่ๆใช้ระบบ cdi หมด
    คำว่าพัฒนา โดยรวมรวมแล้ว 98 % มีความหมายว่าดีขี้นครับ
    cdi คือการพัฒนามาจากหน้าทองขาวครับ
    ถ้าผมเข้าใจไม่ถูกต้อง ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วย

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    ให้ตาย ผมอยู่ข้างหน้าทองขาวมาตลอด แก้หน่อยดันพิมพ์CDIไม่รู้จะรีบไปไหน
    จนวันหนึ่ง เจอหมูคันหนึ่งจอดตั้งแต่เช้า จน2ทุ่ม เจ้าของกลับบ้าน ผมก็นั่งมองตลอด
    เจ้าของแก่สตาร์ทมือ กดปัง ทีเดียว วิ่งออกไปเลยไม่มีงอแง เมื่อตอนบ่ายๆ เห็นแกถอดฝาจานไฟมาดู อ้าว ซีดีไอ ดีๆนี้เองแกทำเอง ดัดแปลงน้อยมากแทบจะคงสภาพเดิม เอาไว้

แบบว่า อยากทำบ้าง ถ้าไม่ได้ขายดันดำไปมีโดน ระบบCDIแน่ๆ

ผมยืนยันว่า CDI ไม่ผิดอะไร ถ้าแปลงดี แปลงเป็น ไม่ต้องเจาะต้องผ่าให้เน่าใน ที่สำคัญต้องคิดถึงความสวยงามเป็นอันดับต้นๆด้วยครับ เดียวอายเค้า

ถ้าเป็นหมูคงต้องสตาร์ทเท้า หรือถ้าสตาร์ทมือดีๆก็ต้องมีสองสามทีกว่าจะติด ลุงแก ปัง เดียว วิ่งไปเลย แกออกทริปบ่อยมากด้วย..
    อยากรู้ถามพี่ชาด ดูครับ
    ของผมก็ cdi แล้ว ลุงแกทำให้ไม่เคยมีปัญหาเลย เกือบ3 ปีแล้วมั้ง ของเดิมอยู่เกือบครบ(ภายใน) ต๊าดมือชึ่มเดียวติด แกทำ cdi เอง ฝีมือก็ตามอายุแกครับเกือบ 60 แล้ว แกบอกว่าเมื่อสมัยก่อนมีหมูให้ซ่อมเยอะกว่ายี่ห้ออื่ น ก็เลยพอจะรู้บ้าง แกทำคนเดียวไม่มีลูกมือเลย ทำเร็วมากแต่ชัวว์ รถผมใช้ทุกวันที่อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ ในอำเภอมีอยู่ 3 คัน แต่ขี่ได้คันเดียว อีก 2 คันเจ้าของไม่ซ่อมแล้ว กลัวเรื่องอะไหล่ที่แรงเกินเหตุครับแนบเอกสาร 1677192

Senior Member arto491's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน *-*-

พี่แจ๊ค ครับ อยากสอบถามพี่ว่า ร้านที่พี่ไปแปลง CDi ร้านอะไรครับ สนใจครรับพี่

รถของผม C92 ขนาดแปลง Cdi แล้ว แม้งยังวิ่งเครื่องร้อนก็ดับๆๆๆ เค้ามีแต่ยิ่งร้อนยิ่งวิ่งดีๆๆๆ เอ้อ

ฝากขอคำแนะนำพี่หน่อยน่ะครับ

เด็กฝึกหัดหมูน้อย

[QUOTE=kenjii;3660879]ของผมก็ cdi แล้ว ลุงแกทำให้ไม่เคยมีปัญหาเลย เกือบ3 ปีแล้วมั้ง ของเดิมอยู่เกือบครบ(ภายใน) ต๊าดมือชึ่มเดียวติด แกทำ cdi เอง ฝีมือก็ตามอายุแกครับเกือบ 60 แล้ว แกบอกว่าเมื่อสมัยก่อนมีหมูให้ซ่อมเยอะกว่ายี่ห้ออื่ น ก็เลยพอจะรู้บ้าง แกทำคนเดียวไม่มีลูกมือเลย ทำเร็วมากแต่ชัวว์ รถผมใช้ทุกวันที่อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ ในอำเภอมีอยู่ 3 คัน แต่ขี่ได้คันเดียว อีก 2 คันเจ้าของไม่ซ่อมแล้ว กลัวเรื่องอะไหล่ที่แรงเกินเหตุครับ[ATTACH]1677192[/ATTAC

ร้านอยู่แถวไหนหายากไหมครับ ชื่อร้านอะไรครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย baramyou : 20-04-2010 เมื่อ 15:57

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

[QUOTE=baramyou;3797863]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kenjii อ่านข้อความ
    ของผมก็ cdi แล้ว ลุงแกทำให้ไม่เคยมีปัญหาเลย เกือบ3 ปีแล้วมั้ง ของเดิมอยู่เกือบครบ(ภายใน) ต๊าดมือชึ่มเดียวติด แกทำ cdi เอง ฝีมือก็ตามอายุแกครับเกือบ 60 แล้ว แกบอกว่าเมื่อสมัยก่อนมีหมูให้ซ่อมเยอะกว่ายี่ห้ออื่ น ก็เลยพอจะรู้บ้าง แกทำคนเดียวไม่มีลูกมือเลย ทำเร็วมากแต่ชัวว์ รถผมใช้ทุกวันที่อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ ในอำเภอมีอยู่ 3 คัน แต่ขี่ได้คันเดียว อีก 2 คันเจ้าของไม่ซ่อมแล้ว กลัวเรื่องอะไหล่ที่แรงเกินเหตุครับ[ATTACH]1677192[/ATTAC

ร้านอยู่แถวไหนหายากไหมครับ ชื่อร้านอะไรครับ
    อยู่ที่ ต.นายาง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ ติดกับถนนทางหลวงสาย 11 จำชื่อร้านมะได้ เรียกแกว่า ลุงจัน จนติดปาก ถามหาร้านลุงจันใครๆก็รู้จักทั้งตำบล หรือมีอะไรสงสัยก็ โทร 084-0497452 ไก่ พิชัย เต็มใจช่วยเหลือครับ ราคาที่แกทำก็ไม่เกิน 1500 บาท สำหรับ cdi ถ้าไม่มีปัญหาอื่นๆ ผมทำมาหลายปีไม่เคยซ่อมระบบไฟ ปัญหาที่พบคือ เกิดกิเลสที่ต้องการอะไหล่เดิมๆ ยิ่งเดิมยิ่งจน 5555555

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอร้านทำแถวรังสิตหน่อยครับพี่ 0881527600
    0881527600 ทอ๊ป ณัฐพล โพธิ์หอม เลขบัญชี 4521335942 กรุงศรี อยุธยา โทรมาแล้วไม่ได้รับ ฝากข้อความหรือโพสไว้นะครับแล้วผมจะโทรกลับ

[SIZE=5]ชีวิตไม่สิ้นก็ต่องดิ้นกันไปครับ
    ขอบคุณ thaiscooter มากๆนะครับ

Junior Member nu_kaolieo_ns's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ themac อ่านข้อความ
    ช่างทำมาให้ ไม่รู้ อะไรมาก

ใช้แบตเตอรี่ 12v 7แอม ของรถนูโว
    กล่องไฟมาใช้ ของแดช เอา
    สตาร์ทมือใช้ได้ ใช้ออโต้สตาร์ท 12v ของเวฟ หรือของอะไรก็ได้
    ที่รถใหม่ๆๆที่ใช้แบต 12v มีสตาร์ทมือ ใช้ออโต้สตาร์ท กันได้

มีอะไรโทรถามได้ แนะนำได้ที่เรารู้นะครับ เพิ่งมาเล่นหมูได้ไม่นาน
    สวัสดีครับคุณแจ็ค
    สูตรนี้ทำที่ไหนครับ ครั้งเดียวจบเลยใช่มั้ยครับ?
    งบประมาณเท่าไหร่ อยากทราบครับ จะได้ยกรถไปเลย
    บอกหน่อยนะครับ08-7206-0607 ชื่อณุครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks