Bmw บ้านๆ ตะบี้ตะบัน..... กรุงเทพฯ-เชียงคาน-อุดร-โคราช

ชื่อกระทู้: Bmw บ้านๆ ตะบี้ตะบัน..... กรุงเทพฯ-เชียงคาน-อุดร-โคราช

Watchy's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Bmw บ้านๆ ตะบี้ตะบัน..... กรุงเทพฯ-เชียงคาน-อุดร-โคราช

เนื่องด้วย ทุกปียามอากาศเริ่มเย็นๆ พวกเราจะมีการออกทริป ขี่ไกลๆกันซักหน่อย
    ส่วนใหญ่ตามปกติเราจะขึ้นเหนือกัน แต่ด้วย ปีนี้ ทางหัวหน้าทีม "ช่างเลย์"
    ติดภาระกิจกับครอบครัว
    เราจึงเปลี่ยนนโยบาย ปีนี้เราจะไป "เชียงคาน" กัน...........

4-7 ธ.ค. จึงเป็นช่วงเวลาที่เหมาะสมที่สุดนะขณะนั้น.....ว่าแล ้วเราก็ไปกัน
    แต่เนื่องจากเวลาของแต่ละคนไม่สัมพันธ์กัน ขาไปจึงออกเป็น2กลุ่ม...
    แล้วเราจะไปเจอกันระหว่างทาง.....

1. นี่คือกลุ่มแรก ออกเดินทางจากบางใหญ่ ตอนเช้ามืด....
    แต่กว่าจะได้ถ่ายรูปแรก ก็ที่ปั๊มแห่งนี้ และถ้าจำไม่ผิดก็แถวเลยสระบุรีมา..นะ

2. ประกอบด้วยสมาชิก 6คนกับรถ 5 คัน ในรูปเป็น "เอก กระทุมแบน"
    มากับกลุ่มแรกด้วย เพราะร่างกายยังไม่สมบูรณ์เท่าไหร่ แต่กลัวไม่หล่อ

3. เมื่อ คิดว่าหล่อแบบวัยรุ่นแล้ว เสี่ย"เอก กระทุมแบน" เลยขอซักรูปเป็นประเดิมก่อน

4. กลุ่มแรกก็ขี่รถกันเรื่อยๆ เอื่อยๆ เพราะไม่ต้องรีบ รอกลุ่มหลังตามมา
    มาจอดอีกครั้งที่ศาลาโดยสารข้างทาง.........ว่าแต่แถ วไหนเนี่ย.........

5.จอดกันข้างทางแบบนี้แหล่ะ....สบายๆ สไตล์บ้านๆ

6. นึกออกแล้ว ตรงนี้เค้าเรียกว่า สี่แยกม่วงค่อม ก่อนถึงชัยบาดาล

7. โฉมหน้าชัดๆ กับสมาชิกในกลุ่มแรกนี้.....ประกอบไปด้วย....
    ใครเป็นใครดูเองแล้วกันครับ

8. นำทีมโดย คนนี้ "ช๊อป ไรเดอร์" ในภาพ.....กำลังปรับปรุงรถคันเก่งอยู่...
    เพื่อการขับขี่แบบNonStop

9.ในขณะเดียวกันกลุ่มที่สองก็รวมตัวแล้วแล้วพร้อมออก เดินทางเช่นกัน

10. นำทีมโดยคนนี้ เสี่ย"เจ เมืองปทุมฯ" วันนี้มาเป็นตัวแทน อาจารย์เลย์ ดูแลตลอดเส้นทาง

11. กลุ่มนี้ประกอบด้วยรถ3คัน สมาชิก5 คน และ นี่คือ.....
    "เรก 6แรง" พร้อมผู้โดยสาร แบบถาวรตลอดกาล

12. อันนี้ จะเป็นใครไปไม่ได้..."บี้ ไดนาโม" มากับ "5แรง แซงยาก"...คันเดิม

13. มาดของ "เจ เมืองปทุมฯ" บน ทางหลวง เมืองไทย

14. แป๊ปเดียวกลุ่มสอง ก็ไล่มาถึง ที่เพชรบูรณ์แล้ว

15. ในขณะที่ กลุ่มแรก มาถึงก่อนหน้าแล้ว...เลยไม่รู้จะทำอะไร....
    เปลี่ยลูกปืนสวิงอาร์มดีกว่า......ว่างจัดจริงๆ.....

16. เชื่อไม่ว่า รถBMW 6แรง คันนี้ วิ่งเก็บระยะทาง มากที่สุดในเมืองไทย????

17. จอด รอกลุ่มหลัง จนง่วง...ในที่สุดก็มาถึง.....เราก็เตรียมตัวออกเดิน ทางกันต่อ

18. ข่าวว่า คนที่ใช้และขี่รถมอเตอร์ไซค์ BMW จริงๆ ก็จะมีแต่ คู่ซี้ 2คน นี้....
    อันนี้ไม่รู้เท็จจริงประการใด......ผมก็ไม่รู้....แต ่เขาว่ากันมา......?!?!...555+

19. เจ๊ แนน มัดขนมให้ดีนะ...เห็นไม๊...ไอ้บี้มันจ้องอยู่.....

20. อากาศไม่เย็นอย่างที่คิด....เสื้อแจ็คเก็ต เลยต้องถอดออก.....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 11-01-2010 เมื่อ 02:26

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

21. เตรียมตัว ขี่รถกันต่อ...รอพร้อมหน้ากันหน่อย....

22. ชัดๆ กับ "แจ๊ค บาดาล" และ "หยอง สองแคว" บน R100
    ที่คอยปิดท้ายตลอดเส้นทาง

23. อันนี้ผมเอง....เที่ยวนี้ มากับ BMW R50 เป็นไงหล่ะ ....หล่อ..ไม๊คร๊าบบบบ..

24. แป๊ปเดียวเราก็มาถึง หล่มสักแล้ว เลยขอแวะสักการะอนุสาวรีย์ พ่อขุนผาเมือง
    เพื่อความเป็นสิริมงคลในการเดินทางเสียหน่อย...พร้อม ถ่ายรูปร่วมกันเป็นธรรมเนียม

25. มุ่งหน้าเข้า อ.ด่านซ้าย...กับ อาจารย์ "ช็อป ไรเดอร์"....

26. แวะระหว่างทาง.....บางคนขอทำธุระ...แต่ไม่สามารถลงรู ปได้....

27. ...มาจริง... ขี่จริง... ไม่ต้องมี รถปิกอัพ... ไม่ต้องมีรถสไลด์.....ไม่ใช่ จาพนม......
    ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานจริง.....

28. เที่ยวนี้ คนนี้ตัวจริง....ไม่มีบ่น...ไม่มีงอแง....หากบ่น-หากงอแง....ให้เรียกเขาว่า
    ...."ไอ้หมา แจ๊ค"....ได้เลย............. (..ว่าแต่ครึ่งทางเอง ว่ะ...แจ๊ค..)

29. บบรยากาศระหว่างทาง ประชุมดูเส้นทางกันนิดหน่อย......บรรยากาศน่าขี่รถคร ับ

30. ละแล้วเราก็มาจอดพักตรงทางแยกจะไป...ด่านซ้าย.... เพราะบางคนเริ่มหิว....

31. BMW กับ เส้นทาง แบบบ้านๆ พิธีรีตรองให้น้อย....ใช้จ่ายให้น้อย...ก็มีความสุขไ ด้...

32. ถนนช่วงนี้ กว้างขวาง และใหม่มากๆ รถก็น้อย....ตรงไปก็จะเข้าภูเรือ..ได้ง่ายๆ...

33. ตรงไปง่ายๆ.... เราไม่ไปครับ....เลี้ยวลงซะงั้น....เดี๋ยวได้ขี่รถน้ อย......5555+
    ว่าแต่ เจ๊แนน ไปยืนอะไรตรงโน้น....โพสท่าก็แปลกๆ....

34. เอ้า....ขี่รถกันต่อ....จุดหมายต่อไปก็ที่นี่แล่ะครั บ จุดชมวิว....ด่านซ้าย

35. ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว ถ่ายรูปกันเยอะหน่อยเดี๋ยวหาว่า มาไม่จริง....

36. บรรยากาศ จุดชมวิว.....นี่แหล่ะครับเมืองไทย.....

37. รูปหมู่ อีกซักรูปจะเป็นไรไป.....

38. อาจารย์ เจ กำลังเหม่อลอย....คงคิดถึงลูก....
    ......เมื่อเช้า ยังไปส่งที่โรงเรียน อยู่แหมบๆ...ตอนนี้ พ่อมาอยู่ที่ด่านซ้าย...ซะแหล่ว.....

39. บรรยายภาพ
    ......เอก : พี่เจ....ผมว่า เราขับรถอ้อมกันนะครับเนี่ย เมื่อกี้ ตรงไปก็เข้าภูเรือได้แล้วนะ
    ......เจ : ...อืมมม์..... ผมก็ว่าอย่างงั้นแหล่ะ...เอก....ถ้าอยากรู้ความจริง ว่าเราขี่รถถูกทางหรือเปล่า.....ถามคนถัดจากผมไป ซิ....เอิ๊ก ๆ ๆ

40. บรรยากาศ สบายๆ กับ BMW และ พี่ๆน้องๆ กันทั้ง ..ง้านนนน

....เดี๋ยวมาต่อกันครับ....

ไปดูสินค้าทั้งหมดที่ผมขายได้ที่http://www.watchy.lnwshop.com

ท่านใด สนใจ หรือต้องการติดต่อสอบถาม ติดต่อผมได้โดยตรง ที่
    โทร.: 089-177-1717 และ E-mail : [email protected]

ติดต่อ-พบปะพูดคุยกับผมผ่านFacebook ได้ที่
    <<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

41. ผมเองครับ ขออีกรูปแล้วกันครับ....เริ่มหนาวแล้ว...ขออนุญาติใส ่เสื้อแล้วกันครับ

42. สองคู่ชู้ชื่น.... เจ+วิ....ถ่ายรูปกลับไปให้ลูกดู
    ให้ลูกถามว่า "..แล้วในรูป...หนูไปไหน..อ่ะ.."

43. เรียงแถว เรียงแถว.... นี่เรียบร้อยที่สุด สำหรับ bmw แบบบ้านๆอย่างเรา....

44. บรรยากาศ ฟ้าเริ่มมืด...พระอาทิตย์ ตกดินเร็วมากๆครับ

45. แนน : "...เรก... เดี๋ยวเราต้องลงไปข้างล่าง ตรงนั้นหรือเปล่าเนี่ย....ไกล..เนอะ..."
    ..... เรก : "...ไกลกว่านี้ เค้า ก็ไปได้..... ถ้ามี ตัวเอง ซ้อนท้ายเค้าไปด้วย..............."

46. แล้วพวกเรา ก็ขี่ตะลุยกันท่ามกลางความมืดและเส้นทางคดเคี้ยวในป่ า...จากจุดชมวิว หล่มสัก มาถึงภูเรือจนได้.....มันส์มากครับ..... แวะปั๊มกันหน่อยดีกว่า หาของใส่ท้องกัน..
    และตั้งไฟรถ กันหน่อย.....

47. ขี่ไปขี่มา รองเท้าของบี้ ไดนาโม มันหายไปไหน...หว่า....สงสัย จะขี่แรงไปหน่อย..

48. ออกจากปั๊มที่ ภูเรือ มุ่งหน้าเชียงคาน ครับ แวะปั๊มน้ำมันก่อนเข้าเชียงคาน
    สังเกตุกันได้ว่า คราวนี้ จอดรถได้ระเบียบสุดๆ ดูแล้ว....แก้ไม่หาย....555+
    ว่าแต่ว่า ใกล้ถึงแล้ว แต่ละคนเลยไม่ซีเรียส อะไร (...ดูความไม่ซีเรียส ในภาพต่อไป...)

49. อากาศเริ่มเย็นขึ้นเรื่อยๆ ครับ แต่ละคนเลยขอแก้หนาว ด้วยการดื่มของเย็นๆกันหน่อย
    ยกเว้น..อาจารย์ช็อป...เพราะว่า ช็อป ต้องกิน กาแฟ เท่านั้น.....แต่ที่วางข้างๆอารายหว่า

50. อีกด้านนึงก็เหมือนกัน ถือคติ..."เมาเหล้าแค่เสียหลัก...แต่เมารักต้องเสียใ จ"
    ว่าแต่ น้องสาว.....ที่นั่งข้างๆ....มีคนนั่งหรือยังจ๊ะ...

51. "....มีแล้วค่ะพี่.....นี่ไงค่ะ....."

52. หลังจากนั้น......เราก็มาถึง...."เชียงคาน" ด้วยความสวัสิดภาพกันทุกคน....
    กิจกรรมหลังจากนี้เราก็เดินเล่นกันนิดหน่อย....แต่เน ื่องจากร้านรวงส่วนใหญ่
    ฟ้ามืดก็ปิดกันหมดแล้ว....ก็ตามประสาเมืองที่ยังสงบ แสงสียามค่ำคืนจึงน้อย

53. ร้านรวงเหลือน้อยครับ ที่เปิด....อากาศก็เย็นลง เย็นลง

54. อันนี้ไม่ใช่เจ้าของร้าน นะครับ....."บี้ ไดนาโม" ของเรานี่เอง.....นั่งเป็นเจ้าของร้านไปได้
    แล้วไปขโมย รองเท้าแตะมาจากไหน หล่ะนั้น......

55. บรรยากาศเย็นๆ ภาพที่เบลอๆ กับ เมืองที่เงียบๆ....

หลังจากนี้ ก็มิอาจถ่ายรูปได้อีก....เพราะเป็นรายการปาฐกถา ยามค่ำคืน....ระหว่างพี่ๆน้องๆ
    เอาเป็นว่าไว้พบกันตอนเช้าแล้วกันครับ

56. ตัดมาตอนเช้าๆ รูปนี้ถ่ายจากระเบียงชั้น2. หลังบ้าน ที่เรามาพักกัน ติดกับแม่น้ำโขงเลยทีเดียว....ที่เห็นฝั่งโน้น....คื อ ประเทศลาว ครับ....

57. พวกเราก็จอดรถริมแม่น้ำโขงแบบในภาพเลยครับ....เจ้าขอ งเกสท์เฮ้าส์ ที่เรามาพัก..บอกตั้งแต่เมื่อคืนว่า จอดได้เลยรับรองปลอดภัยแน่นอน......ซึ่งก็ปลอดภัยจริ งๆครับ....

58. ดูทางหลังบ้านแล้ว มาดูหน้าบ้านกันมั่ง.....เช้าๆอย่างงี้ คนเชียงคาน ก็จะมานั่งกันริมถนน
    แทบจะตลอดทั้งเส้น....เพื่อ....รอใส่บาตร...ครับ

59. ทางพวกเราก็ไม่น้อยหน้าชาวเชียงคาน และนักท่องเที่ยวกลุ่มอื่น
    ขอส่งตัวแทน ที่หน้าตาดู ธรรมะ-ธัมโม มากที่สุด......มาใส่บาตร ด้วย.....
    ......เป็นใครลองดูกันเอาเองครับ......

60. คุณตาพาหลานชาย...มาใส่บาตรตอนเช้าๆ...เป็นภาพที่สวย งามมากครับ
    เห็นแล้ว ดูแล้วประทับใจครับ......

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 13-01-2010 เมื่อ 17:02

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

61. ผู้เฒ่า-ผู้แก่ ของเมืองเชียงคาน พร้อมมาใส่บาตร เพื่อรักษาไว้ซึ่งพระพุทธศาสนา

62. ฮั่น..แน่...ตัวแทนของเรา ก็ร่วมกิจกรรมยามเช้ากับ ชาวเชียงคานเช่นกัน

63. ดีใจครับ ที่เมืองไทยยังคงรักษาไว้ซึ่งวัฒนธรรมอันสวยงามแบบนี ้....

64. เสี่ย " เจ " ซึ่งทริปนี้ ได้รับมอบมายมาจาก"ช่างเลย์"..ลูกพี่ใหญ่
    ตื่นเช้ามาก็ทำหน้าที่เลยครับ...เช็คสภาพรถทุกๆคัน

65. คันแรก เสี่ยเจ เช็คสภาพคันนี้ก่อนเลย....."รถตัวเอง"....5555+ (...แซว...เล่นน๊า....)

66. ต่อมาก็คันนี้ ครับ...เช็คเสร็จเรียบร้อยแล้ว ตั้งวาล์ว ใหม่ซะ....

67. เรามาดูวิถีชิวิต และบรรยากาศของเมืองเชียงคาน ตอนเช้าๆกันครับ.....

68. สวยงาม...เรียบง่าย....พอเพียง....

67. มีมอเตอร์ไซค์โบราณ ให้เห็นอยู่เหมือนกันนะครับ....

68. อนุรักษ์ไว้ครับ...นี่เป็นสมบัติ ที่สวยงามของบ้านเมืองเราครับ

69. ร้านค้าแนวๆ เริ่มมีให้เห็นครับ ขอเพียงอยากให้ช่วยๆกันรักษา
    และอนุรักษ์กันไว้ นะครับ อย่าให้เหมือนหลายๆที่ ที่กู่ไม่กลับแล้ว....

70. เรียบๆง่ายๆ....สไตล์ บ้านๆเข้าไว้ครับ....จะได้อยู่นานๆ
    ซึ่งคืนก่อน มีชาย 2คน แอบมานั่งกินข้าวเปียกเส้น โดยไม่ยอมชวนใคร

71. เด็กๆ ก็มาช่วยพ่อแม่ค้าขาย ในวันหยุดเรียน

72. อยากให้ภาพอย่างงี้ อยู่ไปนานๆกับเมืองเชียงคาน...เมืองเล็กๆริมน้ำโขง

73. ร้านนี้ก็ดู น่ารักดีครับ....ของที่ระลึกแนวๆหน่อย...

74. หลังจากดูร้านรวง พอสมควรแล้ว มาดูหน้าเกสต์เฮ้าส์ ที่เราพักกันบ้าง ชื่อ "บ้านต้นโขงครับ"
    เจ้าของ อัธยาศัยดีมากครับ สบายๆ ครับ ใครมีโอกาศไปเชียงคาน ลองไปเยี่ยมเยียนกันได้ครับ

75. ถัดมาแถวหลังบ้าน เราก็จะพบ กับ อาจารย์ ช็อป ไรเดอร์ กับรถของเขา รออยู่
    ธรรมดาแล้ว เขาจะไม่รออยู่นะครับ ปกติป่านนี้ขี่รถออกไปตั้งแต่ฟ้ายังไม่สางแล้ว

76. "เสี่ยเจ +เจ๊วิ " ขอรูปคู่ เดี๋ยวลูกจะไม่เชื่อ ว่า แอบมาเที่ยวด้วยกันจริง.....อ้าวเป็นงั้นไป..!!

77. " ช็อป ไรเดอร์" รอ ๆ ๆ ๆ แล้วเปรยออกมา..เบาๆ...ว่า..." ...อยากขี่รถแล้วเนี่ย....."

78. อันนี้ "โอ๋ นครปฐม" เพื่อนซี้ อาจารย์ช็อป ไม่ค่อยเคยเห็นหนุ่มคนนี้ ไม่ใส่แว่น... ไม่รู้ทำไม..

78. เห็น เสี่ยโอ่ ใส่แว่นแล้ว......... "เสี่ยเจ +เจ๊วิ " เลยบอกว่า "....ขออีกรูปแบบไม่ใส่แว่นดีกว่า..."

79. "เอก กระทุ่มแบน" กำลังคุยอย่างออกรสออกชาติ กับ "โอ๋ นครปฐม"....รุ่นพี่ที่เคารพรักอย่างยิ่ง

80. แจ๊ค บาดาล : เอ้า...หยอง...ช่วยพี่หน่อย พี่ต้องรีบไปฝั่งโน้น....นัดกับท่านพญานาคไว้....เดี ๋ยวท่านไม่รอ
    หยอง สองแคว : อ้าว....พี่แจ๊ค ...ไหนบอกว่าไม่ได้เป็น "แจ๊ค บาดาล"...แล้วไงอ่ะ... ทำไมต้องรีบ..
    แจ๊ค บาดาล : ไม่ใช่ไรหรอก....เห็นบอกว่า มีทางลัดจากใต้แม่น้ำโขง...โผล่ออกตลาดระแหงได้เลย

พี่จะรีบลงไปดู ซักหน่อย....?!?!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 15-01-2010 เมื่อ 11:16

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

81. กลับ มาดูหน้า เกสต์เฮ้าส์ ของเรา(กลายเป็นของเราไป ซะละ)
    รถเกือบทุกคัน มาเตรียมตัวรอกันแล้ว

82. แต่ยังไม่ออกเดินทางครับ ขอนั่งเอ้อละเหย..พักผ่อน รับอาหารเช้ากันก่อน.....
    พร้อมสนทนาปราศรัย กันตามประสา

83. แต่บุคคลที่หันหลังให้ ที่ท่านเห็นอยู่ภาพนี้ เค้าไม่ได้รับอาหารเช้าแบบธรรมดา
    แต่เล่นไปซะ 4 จาน (แบบพูนๆ) ไม่รู้เค้าเรียกรับประทานหรือเรียกอะไรกันแน่

84. เสี่ยเจ ขอ ภาพคู่กับช่างภาพประจำทีม อีกซักภาพ...
    (เห็นใจช่างภาพเน้อะ..ไม่ค่อยมีรูป เลยต้องเอาลงอีกซะหน่อย)

85. บางคนเรียบร้อยแล้วก็เช็คความพร้อมกันอีกครั้งก่อนออ กเดินทาง

86. ผมก็เพิ่งรู้ ว่าเชียงคาน มีรถไฟผ่านด้วย รู้งี้ไม่ขี่รถมาดีกว่า.....5555+
    (น่ารักดีครับ เป็นรถของทางอำเภอให้นักท่องเที่ยว ขึ้น วิ่งชมรอบเมือง)

87. ก่อนอำลา ขอภาพเป็นที่ระลึกกับเจ้าของเกสต์เฮ้าส์ ที่น่ารักๆ ที่เราได้มาอาศัย1คืน
    ว่าแต่ว่า ตกลงรูปนี้ ใคร ขอใคร ถ่าย กันแน่...... ให้เดาเอาเอง..?!?!

88. " ก่อนกลับ อีกรูปแล้วกัน "....เจ บอก ลาแล้ว...เชียงคาน

89. มาถึงเป้าหมายต่อไปแล้วครับ....แก่งคุดคู้...

90. แวะชมบรรยากาศกันที่แก่งคุดคู้ นิดหน่อย...พอหอมปากหอมคอ....ครับ

91. ธรรมชาติที่แก่งคุดคู้....

92. พูดคุยปรึกษาหารือ กันตามประสา

93. คนนี้ซิ...ชิว...ชิว... ไม่รู้กินกาแฟหรือยัง (คนซ้าย ใส่แว่น นะ)

94. อีกรูปครับ กับแก่งคุดคู้.....ก่อนที่จะเดินทางกันต่อ....

95. ออกเดินทาง จากแก่งคุดคู้ มุ่งหน้า หนองคายครับ

96. คันหลังสุดไม่ได้มากับเราหนิหน่า......

97. บรรยากาศระหว่างเดินทาง...สวยงาม รถไม่มากครับ....

98. ภาพนี้แสดงให้เห็นว่า คู่นี้ก็ซี้กันจริง ครับ..."เสี่ย เจ" กับ "ช็อป ไรเดอร์"
    ว่ากันว่า ถึงขนาดตายแทน กันได้......แต่ นอนบ้านเดียวกันไม่ได้.....555+...เอิ้ก..ๆ..ๆ

99. ระหว่างทางครับ ที่เห็นถัดออกจากรถของพวกเราออกไป เป็นแม่น้ำโขง และฝั่งลาว ครับ

100. สังเกตุ ว่าไม่มีไหล่ทางนะครับ...ลงไปก็ลงแม่น้ำโขงเลย...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 20-01-2010 เมื่อ 10:39

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาต่อกันครับ.......

101. ขอบคุณ BMW R100 คันนี้ (ขับขี่โดย แจ๊ค บาดาล ซ้อนโดย หยอง สองแคว)
    ที่คอยเซอร์วิสตลอดทาง..........
    ถ้าชอบขับขี่รถท่องเที่ยว แนะนำR100 เลยครับ ดีจริงๆ
    ราคา พอๆกับ R26-R27 ...ไม่จุกจิก ...เซอร์วิสง่าย... มีอนาคต

102. รูปนี้ จำไม่ได้ว่า แวะจอดเพราะอะไร สงสัยตอนที่ดิเรก ลิมกระเป๋าเอาไว้ ต้องย้อนกลับไปเอา

103. เราเลยต้องมาพักรอ "เรก 6แรง" ที่ศาลาแห่งนี้.....

104. BMW R50 อายุ 54ปี เกิดเยอรมัน มาโตเมืองไทย

105. ขณะรอ ท่านประทาน ตม. กลับไปเอากระเป๋า "อาจารย์ช็อป ไรเดอร์" ก็เปิดบรรยาย เรื่องการขับขี่รอบประเทศไทย ไปเรื่อยๆ ฆ่าเวลา ...ส่วนคนฟัง ก็นั่งกันเรียบร้อย ทำตาปริบๆ

106. มาดของ "อาจารย์ช็อป ไรเดอร์" ระหว่างการบรรยาย

107. บรรยากาศระหว่างรอท่านประธาน กลับมา.... ในศาลา ที่เค้าเรียกว่า "แก่งจันทร์"

108. ยืนยันว่า มาถึง"แก่งจันทร์" จริงครับ

109. แม่น้ำโขงบริเวณ"แก่งจันทร์" สวยงามไปอีกแบบ จริงๆแล้วน้ำเชี่ยวใช้ได้เลยครับตรงนี้....

110. หลังจาก เรก 6แรง ได้สมบัติกลับมาครบถ้วน (ดีใจด้วยจริงๆ)
    โดยชาวบ้าน เค้าเก็บไว้ให้ครับ ขอบคุณในน้ำใจของคนไทยครับ.....เราก็เดินทางกันต่อ
    นี่แม่น้ำโขงเหมือนกัน แต่ช่วงไหนหว่า ......จำบ่ได้

111. ระหว่างทาง เป็นรถ4จังหวะ แต่ต้องเติมออโตลูป ซักหน่อย....ที่มาที่ไปมันยาวครับ
    เริ่มมาจาก เบาะใบเดียวเท่านั้นครับ

112. เผลอแป๊ปเดียว มาโพล่ตรงนี้ครับ.... ข้าวปลาไม่ต้องกินกัน....มันมีเหตุ.....

113. เอ้า.. เร็วๆกันหน่อย เดี๋ยวไม่ทันนะ...คนที่ไปด้วยกันจะรู้ดี ว่าทำไมต้องรีบร้อน...555+

114. ถึงอุดร แล้ว แต่ไปๆ มาๆ เรามานอนกันที่นี่นะครับ .....ราคาไม่แพง...ห้องดีมากใช้ได้ทีเดียว

115. ตัดมาตอนเช้าเลยครับ สำหรับที่อุดร เช้ามาก็ไม่มีอะไรมากครับ ดูแลรถกันต่อ.....

116. โดยเฉพาะคันนี้ต้องดูแลมากหน่อย......เพิ่งทำใหม่ก็อ ย่างนี้แหล่ะครับ.
    ...ว่าแต่ "แจ๊ค บาดาล" มัวยืนหน้าง่วงทำไมเนี่ย....service หน่อย....

117. ที่จอดรถของที่พักของเรา ในอุดรฯ เที่ยวนี้ใช้ได้เลยครับ....ปลอดภัย หายห่วง
    ห้องนอนมีเครื่องนอนเหลือเฟือ...หลับสบายๆ ครับ

118. อ้าวแล้วเจ้าหมอนี่ "บี้ ไดนาโม" แอบมาหลบร้อนแล้วยังโพสท่า ทำเท่ห์อีก....

119. แล้วเราก็มาแวะเยี่ยมเยือน พี่ท่านหนึ่งที่อยู่อุดรฯ ที่เคารพรักกัน เป็นนักสะสมและทำรถBMW ได้สวยงามมากๆท่านหนึ่งในวงการ...หลายๆคนคงจะรู้จักพ ี่ท่านนี้ดี
    ....แอบเอารูปหลังบ้านที่เก็บของ...ของพี่เค้ามาลง.. .เฉยเลยเรา.....

120. เนื่องด้วยพี่ท่านนี้บอกว่า ไม่อยากเปิดเผยตัวเองมากนัก เดี๋ยวจะโดน ครหาได้ เลยย้ำมาว่าอย่าเอารูปที่บ้านมาลงในนี้มากนัก....ก็ข อหน่อยละกันนะพี่....พอเป็นกษัย...อันนี้ไม่เกี่ยวกั บ BMW นะพี่.....

<<<...เดี๋ยวมาต่อกันอีกครับ.....>>>

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 23-01-2010 เมื่อ 01:50

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

121. จริงๆแล้ว อยากเอารูปในบ้านพี่เค้ามาลงเยอะ เพื่อเป็นการเปิดหูเปิดตา แต่ไม่สามารถ เอาเป็นพอหอมปากหอมคอ
    แล้ว "เจ๊แนน" ทำไมมาฟุบ อยู่นี่หละ สงสัยเห็นรถกับอะไหล่ บ้านนี้แล้ว เวียนหัว..เยอะไปหมด

ขอขอบคุณพี่ใหญ่ใจดี ท่านนี้ที่อุดรด้วยครับ ที่ให้การช่วยเหลือและดูแลพวกเราอย่างดี ทั้งๆที่เป็นวันหยุดต้องอยู่กับครอบครัว แต่ก็มาเปิดบ้าน ดูแลน้องๆแนวบ้านๆอย่างพวกเราเป็นอย่างดี......ขอบคุ ณมากๆครับ
    ไว้วันหลัง มีโอกาสไปอุดร ขอไป "เทียบเกลียว" อีกนะครับ.....555+

122. หลังจากบ้านพี่ใหญ่ใจดีในอุดรแล้ว...เราก็เข้าปั๊มอี กรอบเติมน้ำมัน...ดูรถอีกรอบ(โดยเฉพาะรถผม) เพราะเราจะยิงตรงเข้าโคราชกันเลย แบบรวดเดียวถึง

123. วิ่งกันรวดเดียวถึงโคราช เลยครับ...จะเห็นว่าฟ้ามืดแล้ว...แวะปั๊มน้ำมันอีกตา มเคย....เป็นปั๊มปตท.ก่อนเข้าตัวเมืองครับ

124. นั่งกับพื้นครับ กินข้าวเหนียว-ไก่ปิ้ง รถเข็น เพราะเราเป็นประเภทแบบบ้านๆ ครับ มากับพี่ๆน้องๆ ไม่ต้องสนใจเรื่องภาพพจน์ครับ

125. เข้าเมืองโคราช กันครับ..... ตอนฟ้ามืดแล้ว...แต่ตัวเมืองโคราชยังคึกคักอยู่

126. เสี่ย เจ ปทุม กำลังอึ้งๆ กับแสงสี ในเมืองโคราช...แล้วพึมพำ ว่า
    แบบนี้ ในปทุมฯ ไม่มีนะ...ไม่มี....

127. ขับรถหาที่พักกันก่อนครับ.....ในรูปเป็น "บี้ ไดนาโม"...ไม่รู้กำลังมองหรือเหล่อะไรอยู่
    แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้มองหาที่พักแน่ๆ

128. ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวคนนี้..."โอ๋ นครปฐม" หาที่พักให้เอง.....

129. ไปๆ มาๆ เรามาพักกันที่นี่ครับ โรงแรมเก่าแก่ ของโคราช....
    สภาพห้องพัก กับราคา ถือว่าใช้ได้ครับ

130. หลังจากได้ห้องพัก..เก็บข้าวเก็บของแล้ว...เราก็มาเด ินตลาดกันครับ หาของกินกัน
    ในรูป "เอก กระทุ่มแบน" กับ "บี้ ไดนาโม" กำลังโซ้ย...ก๊วยเตี๋ยว กับข้าวขาหมู ขอบอกว่าใครชอบปริมาณแบบ2คนนี้ ต้องร้านนี้เลยครับ .....

132. เมื่ออิ่มท้อง กันเต็มที่แล้ว เราก็ไปหาที่ดื่มฯ กัน ก็ร้านนี้ครับ ใกล้ๆที่พักของเรา
    บรรยากาศ สบายๆ อากาศเย็นๆ.....แล้ว "แจ๊ค บาดาล" โทรหาใครเนี่ย.........มีอยู่2คนครับ
    ถ้าไม่โทรหา กิ๊ก ก็โทรหา ท่านพญานาค เป็นแน่แท้...555+

133. หลังจากดื่มกันได้ที่แล้ว บางคนขอพักผ่อนก่อน
    แต่บางคนหยุดไม่ได้.....ค่ำคืนนี้ยังอีกยาวไกลครับ

134. ตัดมาตอนเช้าเลยดีกว่าครับ...ตื่นนอนกันแล้ว..ก็ออกเ ดินไปหาอะไรอร่อยๆกินกันครับ
    แล้วไปเจอเจ้านี่.....บางคนบอกอยากเอากลับบ้าน...ชอบ ๆๆ

135. หลังจากอิ่มกับก๊วยเตี๋ยว เจ้าอร่อยหลังโรงแรมแล้ว เราก็กลับมาเตรียมตัวเพื่อ เดินทางกลับบ้านกันครับ คนสัมภาระเยอะ แบบ "บี้ ไดนาโม" ต้องรีบมาแพคของก่อน..... ว่าแต่ว่า กำลังเก็บอะไรอ่ะ.... บี้

136. "เจ ปทุมฯ" เมื่อคืนไม่ได้ต่อกับเขา....ตายังบวมเบ่งเลยนะเนี่ย. ....

137. เมื่อคืน ตรงนี้มีBmw จอดเป็นแถว แต่ตอนเช้า ทำไมเหลือแค่นี้หว่า....
    แล้ว "หยอง สองแคว" มันจะเดินหนี ไปไหนละเนี่ย เมื่อคืนคนนี้ก็หนักหนาอยู่...

138. ก่อนออกเดินทาง มีชี้แจงเส้นทางออก เพื่อเดินทางกลับครับ
    สถาพของผมยังสดอยู่เลย.....แต่ตายังแพ้แสงยามเช้าครั บ.....เอิ้กๆๆ

139. ท้องฟ้าสดใส ใช้ได้เลยครับ เหมาะกับการเดินทางกลับ
    ....แต่สภาพร่างกายของแต่ละคน ไม่ทราบครับ ว่าเป็นอย่างไร....??

140. ลาแล้วครับ..โคราช กลับบ้านดีกว่า.... ในภาพเป็น "เอก กระทุ่มแบน" กับ R60/2
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Watchy : 25-01-2010 เมื่อ 04:52

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

141. ขากลับ เหลือสมาชิกไม่มากครับ เพราะบางคนขอตัวกลับก่อน เนื่องจากภาระกิจส่วนตัว
    แต่ 2 คน นี้ยังอยู่ครับ "เรก 6แรง" กับ "ผู้โดยสารประจำตัว" บน R60 ........ยังนะอยู่ครับ

142. "บี้ ไดนาโม" กับรถประจำตัว ที่เรียว่า ตัว "5แรง แซงอยาก"
    แต่เร็วๆ นี้ จะเปลี่ยนเป็น บี้ 6แรง แต่ไม่รู้ว่า จะแซงอยากเหมือนเดิมหรือเปล่า???

143. "แจ๊ค บาดาล" กับ "หยอง สองแคว" บน BMW R100rs ยังอยู่service ตลอด
    ยกเว้น พอถึงสระบุรี แล้วมันหายไปไหนหว่า......

144. อันนี้ ผมเอง...กับ R50 "รถก็เก่า....แต่คนไม่แก่." ....นะครับ!!

145. 2คนนี้ มันยังคึกอยู่ ......เห็นบอกว่า จะขี่รถไปมาเลย์ฯ กันเลย....

146. เสี่ย "เจ ปทุม" และ "วิ"ก็ยังอยู่นะครับ แต่กล้องอยู่บนรถคันนี้ เอาภาพไปเท่านี้แล้วนะกันนะ

147. บรรยากาศระหว่างทางกลับบ้าน... รู้สึกจะเป็นวัดหลวงพ่อโต นะครับ

148. อ่างเก็บน้ำลำตะคอง ที่เราแวะทานอาหารกลางวันกัน.....เป็นภาพสุดท้าย

เพราะหลังจากนี้ จะเป็นการขับขี่แบบรวดเดียวถึงบ้านกันเลย
    โดยมีแวะซื้อของฝากที่สระบุรี เล็กน้อย... บางคนไม่แวะ....
    เสียดายช่วงกลับบ้านนี้ไม่ค่อยได้มีรูป เพราะต่างคนต่างอยากจะกลับบ้านแล้ว
    เป็นธรรมดา หล่ะครับ ขากลับของทุกๆทริปมักจะเป็นอย่างนี้สำหรับพวกเรา

เสียดายครับที่เวลาเราเร่งรัดไปหน่อย...และหลายๆคนไม ่ได้มีโอกาสไปกับเราด้วย
    เนื่องด้วยติดภาระกิจกัน แต่ไม่เป็นไรครับ ใครพร้อมกว่าก็ว่ากันไปครับ

ฝากรูปกระทู้นี้ไว้สำหรับ ให้เพื่อนๆชาวBMW ที่ไม่ได้ไปครับ และพวกที่ไป แต่ไม่ค่อย
    ได้เจอกันเผื่อได้มาดูมาก๊อปรูปกันไป เก็บไว้ครับ
    (เที่ยวนี้รูปใหญ่หน่อยครับ เพราะที่ผ่านๆมามีคนติงว่ารูปเล็ก)

แล้วโอกาสหน้าจะขออนุญาติใช้พื้นที่นี้ เอารูปการเดินทางมาลงอีกนะครับ
    และต้องขออภัย หากมีข้อความใดเป็นที่ไม่พึงพอใจของท่าน
    แต่ไม่มีอะไรครับ ก็มีการแซวกันหนุกๆครับ ตามประสาพี่ๆน้องๆกัน

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมเดินทางครั้งนี้ รวมถึงคนที่ไม่สามารถไปด้วกันได้ในครั้งนี้
    ขอบคุณพี่ใหญ่ใจดี แห่ง เมืองอุดร ที่ต้อนรับและช่วยเหลือพวกเราอย่างประทับใจ
    และที่สำคัญ ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม นะครับ.....

ไว้พบกันทริปหน้าครับ....

<<< กดเลย

สนุกมากๆเลยครับทริปนี้...ขี่รถกันตั้งแต่เช้ายันค่ำ ตามสไตล์ทีมงานบีเอ็มบ้านนอก

สุดท้ายขอขอบคุณพี่ใหญ่ใจดี แห่ง เมืองอุดรฯ ที่ต้อนรับและช่วยเหลือพวกเราอย่างประทับใจ
    The goal of riding a motorcycle is not a speed. But it is the friendship between the travel more.

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

......ชิมลาง ทริป บุก สุพรรณ.....

<<< กดเลย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NAZI_NSDAP อ่านข้อความ
    ติดตามกระทู้แนวบ้านๆของพี่ๆมานานเเล้ว ท่าทางจะมันส์ ฮาเอามากๆ ถ้าสะดวกอยากขอร่วมทริปกับพวกพี่ๆด้วยน่ะครับ เพ้ง 081-2412228 ขอบคุณครับ
    ได้เลยครับ....เดี๋ยวมีโปรแกรมจะแจ้งให้ทราบครับ

<<< กดเลย

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

แจ่มๆเลย
    บักหำน้อย ยโสธร...........

Bookmarks