ขอถามความรู้เรื่อง " ถนน " ครับ

ชื่อกระทู้: ขอถามความรู้เรื่อง " ถนน " ครับ

มาตรฐาน ขอถามความรู้เรื่อง " ถนน " ครับ

เวลาเราเดินทางออกจาก กทม. โดยใช้ถนนสายหลักๆ เช่น

-พหลโยธิน ตั้งแต่ ปทุมธานี ถึง สระบุรี
    -บางนา-ตราด ตั้งแต่ สมุทรปราการ ถึง จันทบุรี
    -ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ตั้งแต่ พุทธมณฑล ถึง นครชัยศรี

และถนนอีกหลายๆสาย จะสังเกตว่าถนนจะมีการแบ่งเลนกลางและทางคู่ขนาน

ผมจึงขอถามหน่อยว่า เมื่อเราขี่รถพ้นเขต กทม.แล้ว เราจะสามารถขี่ในเลนกลาง
    ได้หรือไม่ ? ผิดกม.ไหม? เพราะทางคู่ขนานหลายๆแห่งสภาพทางแย่มากๆ

ขอถามเพื่อเป็นความรู้หน่อย
    ขอบคุณนะครับเด้อครับ..

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ตามกฏหมาย แซงออกขวา แล้วต้องเข้าซ้ายครับ
    แต่บ้านเราเลนซ้ายส่วนมากเสียหมดแล้ว
    พี่ก็อยู่แต่เลนขวา เวลาแซงต้องแซงซ้าย
    ใช้พวงมาลัยซ้ายชะนิ จะได้แซงซ้ายง่าย:p

ขอบคุณครับพี่ PH_UD
    แต่....
    ที่ผมสงสัย คือ ถนนที่เค้าทำเกาะปูนกั้นเป็นแถวยาว
    แบ่งเป็นทางคู่ขนาน กับ ทางด่วน ( เลนใน )น่ะครับ
    เช่น ถนน กทม. ถึง สระบุรี จะแบ่งแบบนี้ทั้งเส้นทางเลยครับ
    หยั่งงี้ ผมไม่ขี่ในทางคู่ขนาน แต่จะขี่ในเลนในได้เปล่า?
    ผิดกฎหมายไหม?

พูดถึงรถแฮนด์ซ้าย ผมมี LADA รัสเซีย คันนึง
    จอดมาเกือบ 10 ปีแล้ว
    สงสัยต้องขุดขึ้นมาเรียกวิญญาณซักหน่อยครับเด้อครับ. .

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ da bmw อ่านข้อความ
    แต่....
    ที่ผมสงสัย คือ ถนนที่เค้าทำเกาะปูนกั้นเป็นแถวยาว
    แบ่งเป็นทางคู่ขนาน กับ ทางด่วน ( เลนใน )น่ะครับ
    เช่น ถนน กทม. ถึง สระบุรี จะแบ่งแบบนี้ทั้งเส้นทางเลยครับ
    หยั่งงี้ ผมไม่ขี่ในทางคู่ขนาน แต่จะขี่ในเลนในได้เปล่า?
    ผิดกฎหมายไหม?
    ...สำหรับเส้น กทม.-สระบุรี ผมวิ่งประจำครับ แล้วผมก็วิ่งเลนขวาสุดประจำเหมือนกันครับ เคยเจอตร.ทางหลวง เขาก็มองเฉยๆ ไม่ว่าอะไร ส่วนจะผิดหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจครับผม......:cool:

น่าอิจฉานายช่างจริงๆ ว่างๆก็ขี่ลงมาอยุธยาหน่อย
    ผมทำงานอยู่ อ.นครหลวง ริมแม่น้ำป่าสัก จะคอยต้อนรับครับเด้อครับ

To พี่ jetsada.s

ที่ตำรวจทางหลวงเค้ามองเฉยๆน่ะ
    อาจคำนวณแล้วว่าตามไล่กวดพี่ ก็คงไม่ทันมั๊งครับเด้อครับ..

Exclamation

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ da bmw อ่านข้อความ
    ที่ตำรวจทางหลวงเค้ามองเฉยๆน่ะ
    อาจคำนวณแล้วว่าตามไล่กวดพี่ ก็คงไม่ทันมั๊งครับเด้อครับ..
    ......ผมว่า เขาอาจมีหมั่นใส้เล็กๆก็ได้ครับ ประมาณว่าเห็นอีกทีโดนแน่นะคร้าบบบ......

สถานที่
    BMW lover
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สุดยอดจริงนายช่าง

รุ่นนี้จระเข้ไล่ไม่ทัน ซ้อมไว้ขับหนีจระเข้เห็นอุทัยเข้ามีฟาร์มเลี้ยงจระเข ้ แล้วปีนี้จะมีรายการขับ BMW ทัวร์ริ่งหรือเปล่าเพราะหนาวแล้ว

วันก่อนขับรถอยู่แถวๆคลองหลวง
    พอดีเจอท่านตำรวจจราจรพร้อมกับมอไซด์คู่ชีพจอดอยู่
    ( สงสัยรอ.......)
    ก็เลยจอดรถลงไปซักถามซะเลย
    ได้คำตอบมาว่า
    ถนนที่มีทางคู่ขนาน เช่นจากรังสิตถึงสระบุรี
    มอไซด์ต้องขับขี่อยู่ในทางคู่ขนาน
    ขับในช่องเลนใน ( ตรงกลาง ) ได้ แต่ ผิดกฎหมาย

ก็เลยเอามาเล่าต่อกันฟัง
    ถามเองตอบเองซะเลยครับเด้อครับ..