สอบถามเรื่องทะเบียนหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องทะเบียนหน่อยครับ

Junior Member song's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation สอบถามเรื่องทะเบียนหน่อยครับ

คือผมได้รถเก่ามาคันนึง cd90ครับ เป็นรถมีทะเบียน +พรบ ขาดต่อปีที่แล้วเองครับ แต่เจ้าของตายไปแล้วไม่รู้ว่าจะโอนได้โดยวิธีไหนบ้าง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ/\2
    Surapong/\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

คุณมีที่อยู่ของเจ้าของหรือเปล่า แล้วคุณก็ไปที่บ้านเขาแล้วก็ดูว่ามีลูกกี่คนใครเป็นค นแรก ให้เขียนใบมอบอำนาจมาแล้วก้สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน แล้วก็ใบโอนให้เราก็เสร็จแล้ว หรือไม่ก็ไปกับเขาแล้วให้เขาดำเนินการให้เรา เช่นยืนเรื่องต่างๆๆแล้วค่อยโอนก็ได้ หรือไม่ก้ต่อภาษีก่อนแล้วแจ้งย้ายแล้วค่อยมาโอนที่บ้ านคุณก็ได้ถ้ามันโอนง่ายกว่าที่นั้นนะ ลองดูแล้วกัน

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rattana_mod_x
    คุณมีที่อยู่ของเจ้าของหรือเปล่า แล้วคุณก็ไปที่บ้านเขาแล้วก็ดูว่ามีลูกกี่คนใครเป็นค นแรก ให้เขียนใบมอบอำนาจมาแล้วก้สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน แล้วก็ใบโอนให้เราก็เสร็จแล้ว หรือไม่ก็ไปกับเขาแล้วให้เขาดำเนินการให้เรา เช่นยืนเรื่องต่างๆๆแล้วค่อยโอนก็ได้ หรือไม่ก้ต่อภาษีก่อนแล้วแจ้งย้ายแล้วค่อยมาโอนที่บ้ านคุณก็ได้ถ้ามันโอนง่ายกว่าที่นั้นนะ ลองดูแล้วกัน
    ยากกว่าที่คิดคิดมากๆๆๆๆๆๆเลยครับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ song
    คือผมได้รถเก่ามาคันนึง cd90ครับ เป็นรถมีทะเบียน +พรบ ขาดต่อปีที่แล้วเองครับ แต่เจ้าของตายไปแล้วไม่รู้ว่าจะโอนได้โดยวิธีไหนบ้าง รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ/\2
    ไปขนส่งเลยครับแจ้งเค้าว่าเจ้าของรถตายแล้ว เอาใบมรณะบัตร(สำเนา) +สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ(คนตาย) แล้วเอาสำเนาทะเบียนบ้าน+สำเนาบัตรประชาชนของทาญาติ( ใครก็ได้แต่ถ้าเป็นเมียหรือลูกจะง่ายขึ้น)ของใบมอบอำ นาทมาด้วย ยื่นหลักฐานเสร็จเราจะได้จดหมาย1ฉบับจ่าหน้าถึงท่านน ายอำเภอ(อำเภอที่อยู่ของคนตาย) แล้วเอาจดหมายไปให้ปลัด ปลัดจะนัดสอบปากคำทาญาติทุกคนที่ยังมีชีวิตอยู่(พ่อ-แม่-เมีย-ลูก-พี่-น้อง ของคนตาย)มีกี่คนเอามาให้หมด (อาจจะไม่ต้องเอามาหมดก็ได้ถ้ามีเส้น+เงิน)พอสอบปากค ำเสร็จทุกคนแล้วทางอำเภอจะประกาศเปนเวลา30วัน ถ้าไม่มีใครคัดค้านก็ไปรับหนังสือ(จดหมายถึงขนส่งต้น ทะเบียน) เอารถไปตรวจสภาพ รถจะโอนเป็นชื่อของผู้รับโอนมรดก เสร็จโอนต่อเป็นชื่อเราต่อไปครับ ง่ายเปล่าอะ เจอมากะตัวเองเลยหมดไป4500เองอะ ค่าธรรมเนียมไม่เท่าไรค่าน้ำมันรถไปตามญาติอะหมดเยอะ โคตร บางคนบอกไม่ว่าไรสาระรถเก่าๆคันเดียวทำวุ่นวายทั้งตะ กูล: /\6

Junior Member song's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยตอบครับ คือเจ้าของรถเป็นญาติผู้ใหญ่ของแม่ผมเองหละ บ้านก็ไม่ไกลกันครับไม่ถึงกิโลแต่เขาไม่มีลูกนะอยู่ก ันสองคนตายาย แล้วยายก็แก่มากแล้ว คงไม่สะดวกแน่ๆเลยครับหากจะพาแกไปยื่นเรื่อง เพราะอ่านดูแล้วขั้นตอนเยอะมากเลย แต่ยังไงก็จะคิดๆดูครับ ขอบคุณมากๆครับ/\2
    Surapong/\2

Bookmarks