* * พอดีจะนำอะไหล่ไปชุบโครเมียมอ่ะคับ ถาหน่อย * *

ชื่อกระทู้: * * พอดีจะนำอะไหล่ไปชุบโครเมียมอ่ะคับ ถาหน่อย * *

Junior Member Evolute's Avatar
    สถานที่
    Prelude Thailand
    ขอบคุณ
    0

Wink * * พอดีจะนำอะไหล่ไปชุบโครเมียมอ่ะคับ ถาหน่อย * *

คือว่าผมจะเอาดุมไปชุบโครเมียบ หน้าหลัง แต่ถ้าใช้ๆไปสักพักเจอพวกน้ำ หรือน้ำฝน หรือโคลน มันจะเป็นคราบหมองๆ ล้างออกยาก ทีนี้ผมคิดว่า หลังเอาไปชุบโครเมียมมาใหม่ๆเลย ผมพ่นแล็คเกอร์ทับได้ไม๊ จะได้รักษาโครเมียมเอาไว้ ทำความสะอาดง่ายด้วย มีความเห็นไงบ้างคับ ทำได้ไม๊ จะดีป่าว

ขอบคุณนะคับสำหรับความคิดเห็นดีๆจ้า รถผม C90 Deluxe คับถังรวม แต่งตัวสวยๆแล้วจะมาถ่ายรูปให้ดูนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Evolute : 24-06-2007 เมื่อ 06:11

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

อันนี้ส่วนตัวผมนะครับ...ผมคิดว่า
    เราชุบโครเมียม...นี่คือ ต้องดูแลเลยอ่ะครับ
    หากคุณมีรถประเภทว่าเป็นรถใช้งานทุกวัน...ก็ยิ่งต้อง ดูแล หรือจะ...ปัดเงาเอาก็ต้องดูแลอีกเช่นกันครับ แต่...กรณีพ่นทับ..ยังไม่เคยเหนอ่ะครับ....

ผม....โดนฝนตกใส่แต่ละที..ก็ช้ำเหมือนกัน ต้องมานั่งเช็ด ทั้งซี่ ทั้งฝา ดุมต่างๆ....
    แล้วก็....เอา ขวดของ แอมเวย์ น่ะครับ...มาถูรอบๆ สักพัก..เช้ดออกครับ..ไม่มีคราบ ใสๆเลยนะ

ลองคิดดูล่ะกันครับ...ว่ารถเรา.....จะทำแบบไหนดี ส่วนผม มีแบบใช้งาน และแบบขี่สวยๆครับ 55+
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Member InnoZent's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้ Wenol ขัดหลอดละประมาน 70 ก่าบาทคับ นำมาทาบนคราบ จากนั้นใช้ผ้าเช็ดคราบก็จาออกเลยคับ การใช้แล็คเกอร์ผมไม่เคยเหนเลยคับ ผมใช้ ยาเคลือบสียี่ห้อ แมกไกว คับ ผมนำมาเคลือบที่เปงโครเมี่ยม ก็ดีคับไม่มีคราบอะไรให้เหน แถมเช็ดทำความสะอาดได้มากขึ้นด้วย มันมีคุณสมบัติในหารเคลือบสีเพื่อไม้ให้ ฝุ่น เศษหินเล็กๆๆ มาเกราะตัวรถและทำให้เปงรอยขนแมวได้คับ
    ทำใจเลยคับ ถ้าคุณชุบโครเมี่ยมมา การดูแลรักษาก็มาเปนเงาตามตัวครับ อยากสวยต้องดูแลคับผม
    อ้อ ลืมไปคับ อย่าให้โดนนำเปงดีที่สุดคับ ถ้าโดนก็ ควรเช็ดออกให้เร็วที่สุดถ้าทิ้งมันจาเหนคราบและเหลือ ง หม่นหมองแน่นอนคับ

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

ห้ามเลยครับ พ่นแลคเกอร์ หรือสีเคลือบต่าง องชุบก็ต้องหมั่นดูแลเปนพิเศษครับ ยิ่งเปนดุมล่ะ ดูแลมันเปนอย่างดีเลยครับ ถ้าโดดน้ำและแช่ไปสามวัน มีโอกาสโครเมียมลอกออกเลยครับ ฉะนั้นควรจะเช็ดทุกวัน หาผ้าชามัวร์ไว้เช็ดสักผืนก็ดีนะครับแพงไปหน่อยแต่คุ ้มครับ โครเมียมไม่เปนรอยดี ถ้าพ่นแลคเกอร์หรือสีเคลือบต่างๆทับโครเมียมนานๆไปเห ลืองแน่ๆครับ หมองไปเลยแหละ
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Member InnoZent's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mc_Classic_km7 อ่านข้อความ
    ห้ามเลยครับ พ่นแลคเกอร์ หรือสีเคลือบต่าง องชุบก็ต้องหมั่นดูแลเปนพิเศษครับ ยิ่งเปนดุมล่ะ ดูแลมันเปนอย่างดีเลยครับ ถ้าโดดน้ำและแช่ไปสามวัน มีโอกาสโครเมียมลอกออกเลยครับ ฉะนั้นควรจะเช็ดทุกวัน หาผ้าชามัวร์ไว้เช็ดสักผืนก็ดีนะครับแพงไปหน่อยแต่คุ ้มครับ โครเมียมไม่เปนรอยดี ถ้าพ่นแลคเกอร์หรือสีเคลือบต่างๆทับโครเมียมนานๆไปเห ลืองแน่ๆครับ หมองไปเลยแหละ

ts23ts23ts23 ขอบคุณคับที่แนะนำ ความรู้ใหม่ๆๆมาครับ

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อีกอย่างนะคับคุณ innozent ผมแนะนำว่าอย่าใช้วีนอลกับอะไหล่ที่นำไปชุบครับ

มันจะออกเหลือง
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

megahertz heathza's Avatar
    สถานที่
    น้ำล้น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

ถ้าชุบโครเมียมมา อย่าใช้วีนอลเช็ดมันจะเหลืองและเป็นรอยขนแมวครับ

วิธีก็คือ ให้ไช้ผ้านิ่มๆ เช่นผ้าชามัวร์ดีที่สุด เมื่อล้างรถแล้วอย่าปล่อยให้รถแห้งเอง

ใช้เช็ดหยดน้ำที่ค้างอยู่บนโครเมี่ยมออกก่อน แล้วใช้ผ้าชามัวร์เช็ด มันจะไม่ลาย

และถ้าโครเมี่ยมมันดูหมองให้เอาแป้งมัน ทาให้ทั่วแล้วทิ้งไว้สักครู แล้วเช็ดออก

แล้วอีกอย่างก็คือหนังสือพิมพ์ เอาหนังสือพิมพ์เช็ดแทนผ้าตอนล้างใหม่ๆก็เงา

(สองวิธีสุดท้ายได้มาจากโรงชุบเลย เค้าบอกมา)

ปล.ชุบมาก็แพงยังจะมาลำบากในการดูแลอีก แต่ทำไงได้เพื่อความสวยของรถเรา

คนรักษ์คลาสสิค

~ความทุกข์ที่เกินทนจะหลอมคนให้ทนทาน~
    ~ไม่มีคำว่าทำไม่ได้ ถ้าเราตั้งใจทำสิ่งนั้น~

ถ้าเอาผ้าชุบน้ำมันจักร(น้ำมันเอนกประสงค์) บิดหมาดๆมาทาบนชิ้นส่วนเหล่านั้นพอจะได้ไหมครับ?
    หุหุ ผมมันไม่ใช่คนดีซักเท่าไหร่หรอก ก็แค่คนเลวที่ยังหายใจคนหนึ่ง บนโลกที่แสนโสมม

Junior Member superman's Avatar
    สถานที่
    ท่าแร่
    ขอบคุณ
    0

ลองมาแล้วคร๊าบบบบ

เสียของอย่าเลยคร๊าบบบบ

มันหมองอะ

ขัดก้ไม่เงา
    ST.Lucifer Classic Club

ลุกสาสุขฯนี้หนอถึงรูปม่ายหล่อแต่คอเหลี่ยมทอง
    มีไรคุยกานได้

Bookmarks