สอบถามมันน่าจะเกี่ยวกับคลัชหรือป่าวครับ?

ชื่อกระทู้: สอบถามมันน่าจะเกี่ยวกับคลัชหรือป่าวครับ?

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Exclamation สอบถามมันน่าจะเกี่ยวกับคลัชหรือป่าวครับ?

พอดีรถผมเวสป้าสปิ้นตอนนี้จอดนิ่งอยู่ เพราะว่า อยู่ดีๆมันก็เข้าเกียไม่ได้อ่ะครับ อาการตอนแรกที่มันเป็นคือจะเข้าเกียยากๆเหมือนไม่มีค ลัช แล้วทีนี้ขี่มาจอดหน้าบ้านแบบไม่ดับเครื่อง เข้ามาเอาของในบ้าน กลับออกไปเสียงแก๊กๆ แล้วเข้าเกียไม่ได้เลย พอดับเครื่องปุ๊บ สตาทเหมือนมันรูดไปเลย สตาทไม่ติด ตอนนี้เลยยังไม่ได้ซ่อม ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

แล้วก็ต้องซ่อมค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ em95

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .....say hi

กากบาทเกียร์กลับอินเดียไปแล้ว

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ต้องซ่อมประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

กากบาทหลุด+คลัชไม่จากครับ
    ค่าซ่อมประมาณ1000

My Bike running on LPG

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up มี่ .......ลองเช๊คตามขั้นตอนนี้ดูก่อน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม อ่านข้อความ
    พอดีรถผมเวสป้าสปิ้นตอนนี้จอดนิ่งอยู่ เพราะว่า อยู่ดีๆมันก็เข้าเกียไม่ได้อ่ะครับ อาการตอนแรกที่มันเป็นคือจะเข้าเกียยากๆเหมือนไม่มีค ลัช แล้วทีนี้ขี่มาจอดหน้าบ้านแบบไม่ดับเครื่อง เข้ามาเอาของในบ้าน กลับออกไปเสียงแก๊กๆ แล้วเข้าเกียไม่ได้เลย พอดับเครื่องปุ๊บ สตาทเหมือนมันรูดไปเลย สตาทไม่ติด ตอนนี้เลยยังไม่ได้ซ่อม ไม่ทราบว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ

แล้วก็ต้องซ่อมค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ em95

อ้าวรถเป็นไร มี่

มี่ ดูแกน ฝั่งตรงที่เข้าเกียร์ดูก่อน เพราะว่าอาการที่เขาเกียร์ยากมันอาจจะเกิดจากแกนที่เ ข้าเกียร์มันใกล้จะขาดนั่นเอง ใช้เบอร์ 12 ขันแผ่นปิดใต้แฮนอะแล้วลองหมุนดู มันจะเป็นรอยเริ่มฉีกรึป่าว (อาการเข้าเกียร์ยากแฮนใกล้จะขาดก็มีส่วน...พี่เคยเป ็นอาการนี้) (เช็ควิธีนี้ก่อนก่อนผ่าเครื่อง)

2. ถ้าขั้นตอนแรกไม่ใช่ ลองเช๊คครัชดู ว่า แหวนล็อคครัชหลุดรึป่าว โดยถอดล้อหลังออก ถอดน็อตยึดฝาครัชออก 3 ตัว เบอร์ 10 ระวังอย่าให้ตุ่มทองเหลืองดันครัชหลุดไปในเครื่องละเดี๋ยวเรื่องใหญ่ ถ้าครัชหลุดก็ถอดครัชออกมาล็อกใหม่(ระวังอย่าให้ลิ่มครัชหลุดลงไปในเครื่อง) ถ้าไง โทรมาก็ได้นี่เบอร์พี่ 0815931638
    em97
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

Bookmarks