อยู่ๆ ก็เป็นงงเลยครับ

ชื่อกระทู้: อยู่ๆ ก็เป็นงงเลยครับ

Senior Member vorapot's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยู่ๆ ก็เป็นงงเลยครับ

รถผม px150 ใช้งานทุกวันก็ปกติดีครับ เพิ่งเป็นเมื่อเย็นนี้เองครับ อาการคือกำคลัชแล้วรถไหลครับ จากที่ตั้งไว้ปกติ ดูสายคลัชก็ไม่หย่อนนะครับแต่ก็ตั้งให้ตึงอีกหน่อยที ่นี้เข้าเกียร์กระตุกดับเลยครับ พอปรับหย่อนรถก็ไหลครับ ลองฟังเสียงตอนกำคลัชเปล่าๆ ไม่ได้เข้าเกียร์ เสียงมันเหมือนอะไรหลวมๆ ครับ ดังโครกครากเลยครับ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรครับ เพื่อนบางคนเค้าก็บอกว่าบูทกดคลัชสึกหรือละลาย บางคนก็ว่าแผ่นคลัชหมด ผมนี่ไม่รู้เริ่มจากไหนก่อนดีครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ตอนนี้งงและเซ็งมากเลยครับ ขอบคุณครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับผม

เรียนถามแบนี้ครับว่า
    1. เวลาเข้าเกียร์อื่นๆ ขึ้น หรือ ลง ยากไหมครับ
    2. เวลาบีบครัชเพื่อเปลี่ยนเกียร์ จับแล้วลื่นไหมครับ(จังหวะจับนะครับ)

ถ้าเข้าทั้ง 2 ข้อ ก็แผ่นครัชลื่นครับผม
    มีสองแบบครับผม
    1. บีบเบรคหน้าสุดๆ ค่อยๆปล่อยครัช เหลือไว้สักครึ่ง เติมคันเร่งนิดนึง ให้สู้กับแรงเบรคครับผม
    เพื่อไถๆ หน้าสัมผัสแผ่นครัชครับผม
    2. ถอดออกมาถ้ายังไม่หมดก็ลองขัดดูก่อนครับผม

ถ้ามั่นใจว่าตัว ทองเหลืองกดครัช มันหมดหรือมันสึก
    ก็ให้ทำตามนี้ครับผม
    1. ปิดก๊อกน้ำมัน
    2. ล้มรถไปทางเครื่อง ล้มติดพื้นเลยครับ
    3. ถอดน๊อตล้อหลัง มี 1 ตัว เบอร์ 22 รึเปล่าครับไม่แน่ใจ
    4. เอาล้อออก
    5. เจอฝาปิดห้องครัช อยู่ตำแหน่งบนขวา ราวๆ 2 นาฬิกา มีน๊อตเบอร์ 10 หรือ 11 อยู่ 3 ตัวครับผม
    6. ถอดน๊อตเสร็จให้ท่านค่อยๆ ยกฝาปิดห้องครัชขึ้นมาตรงๆครับผม
    7. ท่านก็จะพบกับ ตัวกดทองเหลือง ตั้งเด่นเป็นสง่า อยู่บนชุดครัชครับผม

Bookmarks