รบกวนสอบถาม Vespa super150 กับ Sprint 150 ครับ

ชื่อกระทู้: รบกวนสอบถาม Vespa super150 กับ Sprint 150 ครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนสอบถาม Vespa super150 กับ Sprint 150 ครับ

อยากทราบข้อดีของ Vespa super150 ครับ แล้วก็ข้อดีของ Vespa Sprint 150 ครับ
    แล้ว 2 รุ่นนี้มีความแตกต่างตรงไหนบ้างหรอครับ แล้วส่วนมากคนนิยมเล่นรุ่นไหนกันครับ
    2 รุ่นนี้สามารถวิ่งไกลๆๆ ทนๆๆ ไหมอ่ะครับ
    รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณ
    2

สวัสดีครับผม

เวสป้า สปริ้นท์ แบ่งเป็น 3 รุ่นครับ

1. หัวเหลี่ยม
    2. ซูปเปอร์
    3. หัวโต Veloce(ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกไหมนะครับผม)

หลักโดยรวมต่างกันที่หัว
    และที่พอร์ทของเครื่องครับผม

พวกรายละเอียดยิบย่อยมีค่อนข้างเยอะครับ

อยากได้รถวิ่งไกล และ ทน
    ต้องถามก่อนว่า ไกลแค่ไหน, วิ่งเร็วแค่ไหน และ งบมีแค่ไหนครับ

1. เรื่องแรง แบ่งเป็น 2 ตัวเลือกครับ
    1.1 แรงแบบชุดคิท แบบฟูลออฟชั่น(ชุดเสื้อ,ลูก,ข้อ,ก้าน,แม่เหล็กจานไฟ, ชุดจานไฟ,คอยด์ข้างเครื่อง,มัดข้ามต้ม, โรลตารี่,
    คอหรีด,คาร์บู,ชุดเบรก,ช๊อคและสปริง) ชุดนี้น่าจะมีเฉียดๆแสนครับ
    1.2 แรงแบบบ้านๆ แบบกึ่งฟูลออฟชั่น วัดดวงกันเอาเอง แล้วแต่ฝีมือช่าง ทำแบบคล้ายๆด้านบนครับ งบราวๆ 2-4หมื่นครับ

2. ฝีมือการขับขี่และรู้จักรถของตนเองครับผม
    เคยเห็นในเว็บเค้าว่าไว้ครับ "แรงตามตังค์ พังตามตีน" และ "อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง" ครับ

รถที่จะวิ่งไกลๆ ช่วงล่าง แนะนำ ทำให้มันดีๆครับผม
    นั่งขับขี่จะได้นิ่มนวล และขับขี่ได้นานครับ

เครื่องถ้าสแตนดาร์ด ทนครับ แต่ต้องทำให้ถึงครับ ทำให้จบครับ กำเงิน 5พัน-1หมื่น ไว้ทำเครื่องเดิมๆครับ
    แต่ถ้าตามข้อ 1.1 คุณจะได้ แรงและทน แต่คุณจะรับอัตราบริโภคไหวหรือไม่ครับผม

มีคนเคยขับรถ แลม ไปอิตาลี่มาแล้วครับ รถเวสก็ขับออกทริปกันมากมายครับผม
    ปัญหามันอยู่ที่ เงิน และ ใจ ครับผม

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vespalia สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (25-08-2015)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespalia อ่านข้อความ
    สวัสดีครับผม

เวสป้า สปริ้นท์ แบ่งเป็น 3 รุ่นครับ

1. หัวเหลี่ยม
    2. ซูปเปอร์
    3. หัวโต Veloce(ไม่แน่ใจว่าสะกดถูกไหมนะครับผม)

หลักโดยรวมต่างกันที่หัว
    และที่พอร์ทของเครื่องครับผม

พวกรายละเอียดยิบย่อยมีค่อนข้างเยอะครับ

อยากได้รถวิ่งไกล และ ทน
    ต้องถามก่อนว่า ไกลแค่ไหน, วิ่งเร็วแค่ไหน และ งบมีแค่ไหนครับ

1. เรื่องแรง แบ่งเป็น 2 ตัวเลือกครับ
    1.1 แรงแบบชุดคิท แบบฟูลออฟชั่น(ชุดเสื้อ,ลูก,ข้อ,ก้าน,แม่เหล็กจานไฟ, ชุดจานไฟ,คอยด์ข้างเครื่อง,มัดข้ามต้ม, โรลตารี่,
    คอหรีด,คาร์บู,ชุดเบรก,ช๊อคและสปริง) ชุดนี้น่าจะมีเฉียดๆแสนครับ
    1.2 แรงแบบบ้านๆ แบบกึ่งฟูลออฟชั่น วัดดวงกันเอาเอง แล้วแต่ฝีมือช่าง ทำแบบคล้ายๆด้านบนครับ งบราวๆ 2-4หมื่นครับ

2. ฝีมือการขับขี่และรู้จักรถของตนเองครับผม
    เคยเห็นในเว็บเค้าว่าไว้ครับ "แรงตามตังค์ พังตามตีน" และ "อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง" ครับ

รถที่จะวิ่งไกลๆ ช่วงล่าง แนะนำ ทำให้มันดีๆครับผม
    นั่งขับขี่จะได้นิ่มนวล และขับขี่ได้นานครับ

เครื่องถ้าสแตนดาร์ด ทนครับ แต่ต้องทำให้ถึงครับ ทำให้จบครับ กำเงิน 5พัน-1หมื่น ไว้ทำเครื่องเดิมๆครับ
    แต่ถ้าตามข้อ 1.1 คุณจะได้ แรงและทน แต่คุณจะรับอัตราบริโภคไหวหรือไม่ครับผม

มีคนเคยขับรถ แลม ไปอิตาลี่มาแล้วครับ รถเวสก็ขับออกทริปกันมากมายครับผม
    ปัญหามันอยู่ที่ เงิน และ ใจ ครับผม
    ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ครับ :)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khirin102 : 24-08-2015 เมื่อ 22:32