โดนค่าภาษีย้อนหลัง17ปีครับ!!!

ชื่อกระทู้: โดนค่าภาษีย้อนหลัง17ปีครับ!!!

มาตรฐาน โดนค่าภาษีย้อนหลัง17ปีครับ!!!

วันนี้ไปยื่นเอกสาร ทำเรื่องขอจดทะเบียนใหม่ครับในใบเสร็จเขียนว่า ภาษีรถจักรยานยนต์ปี31-47 1700บาท
    และ ภาษีรถจักรยานยนต์ปี48 100บาท
    แล้วก็ค่าปรับค่าอากร อีกนิดหน่อย
    รวมค่าใช้จ่ายวันนี้ 2172บาท
    คือไม่ได้เก็บย้อนหลังแค่3ปีหรอครับ หมดตัวเลยครับ

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

ลองตอบ : เรื่องนี้น่าคิดมาก ทำไมคุณจึงต้องไปจ่ายย้อนหลังครบทุก ๆ ปี
    อยากถามว่าคุณได้ไปยื่นเรื่องราว + หลักฐานเอกสาร เพื่อร้องขอจดทะเบียนใหม่หรือเปล่าละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 18-08-2015 เมื่อ 18:38
    i"รถคลาสสิคไม่ใหม่ รถใหม่ไม่คลาสสิค"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loong-sawasdee อ่านข้อความ
    ลองตอบ : เรื่องนี้น่าคิดมาก ทำไมคุณจึงต้องไปจ่ายย้อนหลังครบทุก ๆ ปี
    อยากถามว่าคุณได้ไปยื่นเรื่องราว + หลักฐานเอกสาร เพื่อร้องขอจดทะเบียนใหม่หรือเปล่าละครับ
    ผมลองสอบถามจากคนอื่นๆดูแล้ว ได้ความว่า รถที่ภาษีขาดก่อนปี47 จะต้องจ่ายย้อนหลังตั้งแต่ปีที่ขาดจนถึงปี47 ปีละ100บาท ไม่รวมค่าปรับนะครับ
    ได้ข้อมูลมาประมาณนี้ครับพี่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเอารถไปตรวจสภาพ จะลองถามที่ขนส่ง ให้แน่ใจครับ^^

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

กลับไปอีกครั้งนะครับ เอารถไปเพื่อตรวจสภาพด้วย สอบถามเจ้าหน้าที่ให้ได้ความจริงว่าทำไมไม่เรียกเก็บ 3 ปี + 1 ปี
    ได้ความประการใดแล้วเอามาบอกนี้ด้วยครับ
    i"รถคลาสสิคไม่ใหม่ รถใหม่ไม่คลาสสิค"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loong-sawasdee อ่านข้อความ
    กลับไปอีกครั้งนะครับ เอารถไปเพื่อตรวจสภาพด้วย สอบถามเจ้าหน้าที่ให้ได้ความจริงว่าทำไมไม่เรียกเก็บ 3 ปี + 1 ปี
    ได้ความประการใดแล้วเอามาบอกนี้ด้วยครับ
    ได้ความว่า รถที่ภาษีขาดก่อนถึงปี47 ต้องเสียภาษีย้อนหลังตั้งแต่ปีที่ขาดจนถึงปี47 ครับ แต่ถ้าขาดหลังจากปี47 ถึงจะเก็บย้อนหลังแค่3ปีครับผม ข้อมูลจากเจ้าหน้าที่แผนกทะเบียนของกรมขนส่งครับ

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : larbkhomtomzap สำหรับกระทู้นี้ :

webmaster (20-08-2015)

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

เป็นความรู้ที่ดีมากครับ และขอเชิญอ่านลิงค์ข้างล่างนี้หาความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ด้วยครับ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้างเพราะเรื่องเหล่านี้เจ้า หน้าที่เท่านั้นที่จะรู้จริง
    คนนอกอย่างเรา ๆ รู้แบบงู ๆ ปลา ๆ เท่านั้น
    http://www.bangkokclassiccar.com/for...p?topic=4834.0
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 20-08-2015 เมื่อ 06:02

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    6

เป็นความรู้ที่ดีมากครับ และขอเชิญอ่านลิงค์ข้างล่างนี้หาความรู้เล็ก ๆ น้อย ๆ ด้วยครับ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์บ้างเพราะเรื่องเหล่านี้เจ้า หน้าที่เท่านั้นที่จะรู้จริง
    คนนอกอย่างเรา ๆ รู้แบบงู ๆ ปลา ๆ เท่านั้น
    http://www.bangkokclassiccar.com/for...p?topic=4834.0
    ขอบคุณครับลุง

สถานที่
    ขอบคุณ
    1
    1

"รถที่ทะเบียนขาดเกิน 3 ปี
    เมื่อวานนี้ (27 เมษายน 50) วันที่กรมอุตุนิยมวิทยาประกาศว่าจะเป็นวันที่อากาศจะ ร้อนจัดที่สุดในรอบปปีเพราะดวงอาทิตย์โคจรมาตั้งฉากก ับโลก แต่ฝนลงมาหนักตั้งแต่เวลา ประมาณ 08.30 น. พอสายอากาศก็ปกติแต่ก็ยังร้อนอบอ้าว จังหวัดอื่นไม่ทราบว่าเป็นอย่างไร ?
    เวลาประมาณ 10.00 น.ก็ได้ไปที่ สนง.ขนส่งจังหวัดเพื่อทำการโอนรถ(ความจริงรถของเพื่อ น) แต่เพื่อหลบ ผบ.ทบ.ก็จำเป็นต้องใส่ชื่อลุงเอาไว้ก่อน รถคันนี้เป็นรถ ซันนี่ รุ่น b10 แบบ 2 ประตู รถทะเบียนขาดเกิน 3 ปี ได้ทำการสำเร็จเรียบร้อย ขอนำมาเล่าดังนี้
    (1) เอาสมุดคู่มือไปชำระภาษีที่ค้างให้หมด ***** ได้ใบเสร็จเจ้าหน้าที่แนะนำให้นำรถไปตรวจสภาพ
    (2) ตรวจสภาพเสร็จ เจ้าหน้าที่แนะนำให้ไปที่ช่องจดทะเบียนใหม่
    ทั้งหมดใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง เอกสารพร้อม หลักฐานพร้อม
    เอกสารหลักฐานมีดังนี้ (เฉพาะรถที่ซื้อขายมา)
    ก. ใบมอบอำนาจพร้อมสำเนาบัตรและสำเนาทะเบียนบ้านของ ผู้มอบ โดยต้องเซ็นรับรองสำเนาถูกต้องไว้ด้วย (ใบมอบอำนาจติดอากรแสตมป์ 30 บาท)
    ข. ใบคำขอโอน(ต้องใช้แบบของกรมการขนส่งทางบก ---อาจขอได้ที่ สนง.ขนส่งหรือที่บริการรับทำ พรบ.)
    ค. สำเนาบัตรและสำเนาทะเบียนบ้านของผู้รับโอน
    ง. สมุดคู่มือ(เล่มทะเบียน)
    จ. หลักฐาน อื่น ๆ เช่น ใบเสร็จค่าเปลี่ยนสี (ต้องแจ้งเปลี่ยนภายในไม่เกิน 7 วัน) ตรงนี้หวังว่าทุกคนคงเข้าใจ
    เมื่อรถพร้อมทั้งเลขตัวถังและเครื่องยนต์ และรถไม่มีเหตุ เช่น รถที่ถูกอายัด รถเป็นคดี หรือรถไม่ถูกต้องในกรณีอื่น ๆ ก็สามารถตรวจสอบผ่านอย่างไม่ยาก ถ้าเปลี่ยนสีมาหลายสีต้องแจ้งเปลี่ยนสีด้วย(ถ้าทำสีเ ฉพาะหลังคา เช่น ตัวรถสีแดง หลังคาสีขาว หรือตัวรถสีเขียว หลังคาสีดำ อย่างนี้เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ต้องแจ้งเปลี่ยน)
    กรณีของลุงใบเสร็จได้มาเกิน 7 วัน โดนปรับแจ้งล่าช้าไป 200 บาท
    ถ้าท่านในคิดว่ารถพร้อม เอกสารพร้อม ก็น่าจะไม่ยากและผ่านได้โดยไม่ลำบากนะครับ
    อนึ่ง ท่านใดที่มีรถที่ขาดการต่อทะเบียนเกิน 3 ปีไว้ในความครอบครองจะถูกเจ้าหน้าที่มีหนังสือแจ้งเต ือนให้ไปชำระภาษีให้ครบ มิฉะนั้นอาจมีความผิด
    ตาม พ.ร.บ.ขนส่งนะครับ แต่เขาอนุโลมให้เราผ่อนชำระได้ ถ้าถามว่าถ้าจะเลิกใช้รถคันนั้นจะทำอย่างไร คำตอบก็คือน่าจะไปแจ้งเลิกใช้รถพร้อมเอาป้ายทะเบียนไ ปคืน เรื่องก็น่าจะจบ (แต่ไม่ทราบว่าจะถูกยื่นโนติสทุกรายหรือไม่) "
    -----------------------------------------------------------------------------

ขอนำเอาเรื่องราวคราที่ลุงนำรถไปจดทะเบียใหม่ซึ่งเคย โพสต์ลงในเวบหนึ่งเมื่อประมาณ 9 ปีมาแล้วมาเล่าให้ฟังกัน ตรงที่มีเครื่องหมาย ***** ว่าชำระภาษีที่ค้างให้หมด ลุงจำไม่ได้ว่าต้องจ่ายกี่ปี
    ซึ่งอาจจะหลายปี (ตามที่เจ้าของกระทู้นี้ว่ามาก็ได้)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loong-sawasdee : 23-08-2015 เมื่อ 09:31

Bookmarks