วิธีการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง sr แบบถูกต้องที่สุด...

ชื่อกระทู้: วิธีการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง sr แบบถูกต้องที่สุด...

Smile วิธีการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง sr แบบถูกต้องที่สุด...

จัดทำขึ้นเพื่อคนที่อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองแบบถ ูกต้องนะครับ ภาพขโมยมาจากเพื่อนที่ญี่ปุ่นครับ 555+
    แปลจากต้นตำหรับแน่นอน ผมแปลเองแหละ ไปดูกันเลยครับ...

1.เตรียมรถให้พร้อมครับ หาที่ว่างบริเวณบ้านที่พื้นกว้างๆ เรียบแข็ง ไม่ยวบยาบ

2. เตรียมกรองน้ำมันเครื่องใหม่ และก็น้ำมันเครื่องตามภาพครับ ถ้าหาซื้อไม่ได้ก็ใช้ของไทย แบบบ้านๆครับ

3.อุปกรณ์ตามภาพนะครับ ถุง กระดาษ กระป๋อง เทปกาว ฯลฯ

4. ถุงมือ ผ้าเช็ด กะแจเบอร์12 และ 17 เพื่อไขใต้แคร้งครับ

5.ปูกระดาษหนังสือพิมพ์รองตัวรถไว้

6.เอาเทปกาวติดล้อตามภาพ และนำกระป๋องมารองน้ำมันด้านล่าง

7.ถามว่าทำเพื่ออะไร ตอบให้ครับว่า...กันมันเยิ้มลงมาเลอะเทอะกันแคร้งล่า งครับ

8.เอาใต้แคร้งออกด้วยครับ เบอร์17 หมุนแรงหน่อย ยังไงก็เลอะมือแน่นอน ปล่อยให้ไหลออกให้หมดเลย ระวัง!!ท่อบุบด้วย

9. แปะเทปรองนิสนึง ถอดฝาปิดกรองน้ำมันเครื่องออกแล้วใส่อันใหม่เข้าไปแท นครับ

10. ก่อนใส่ก็เทใส่เครื่องตวงก็ดีครับเพื่อสมรรถภาพและอั ตราการขับเคลื่อนที่ดีที่สุดของเครื่อง เติม 2.5 - 2.7 ลิตรครับ

11.เปิดฝาเพื่อเติมน้ำมันเครื่องใหม่ลงไป จากนั้นก็ปิดฝาแน่นๆครับ

13. สตาร์ทรถขี่ไปให้น้ำมันเครื่องเดือดและหล่อเลี้ยงให้ ทั่วเครื่องก็เรียบร้อยครับพี่น้อง

เห็นเขาบอกว่าควรเปลี่ยนทุก 1 เดือน เพื่อรักษาสภาพและเพื่อลดการสึกหรอของตัวเครื่อง ก็แล้วแต่ฐานะของเจ้าของรถครับ
    เสร็จเรียบร้อยแล้ว เอาไว้ดู ฮาๆ ประดับความรู้ครับ

+ ล้อขอบขาวรุ่นนี้หาซื้อยากมาก ใครมีขายส่งมาหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย the stroke : 27-08-2014 เมื่อ 09:14

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

ในรูปน่าจะเป็นรุ่นนี้นะ

http://www.maxxis.com/MotorcycleATV/...011-Front.aspx

แต่ยางขอบขาวในไทยก็มีขายนะ แต่ไม่ใช่ญี่ห้อนี้ เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นSRในซอย101 ใส่อยู่
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    ในรูปน่าจะเป็นรุ่นนี้นะ

http://www.maxxis.com/MotorcycleATV/...011-Front.aspx

แต่ยางขอบขาวในไทยก็มีขายนะ แต่ไม่ใช่ญี่ห้อนี้ เมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นSRในซอย101 ใส่อยู่
    เจ๋งเลยอะเม่นเป็น DIY ที่ง่ายมาก...

ว่าแต่ไอ้ยางขอบขาวที่ Pup ว่านี่มีขายที่ไหนเหรอเพราะรถผมมันถึงเวลาแล้วละ...ว ันก่อนโทรไปที่ร้านดำรงวงเวียน22 เฮียแกเชียร์ยาง Bridgestone รุ่นที่ Pup ใช้นะ บอกว่ามีแค่ 5 คู่ในไทยเลยนา

Senior Member BusoH69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปหายอ่ะครับ กะว่าจะเอาไปให้เพื่อนๆบอร์ดอื่นดูซะหน่อย

พอมีลิ๊งค์กระทุ็อื่นอ้างอิงไหมครับ

Junior Member Joecho's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหายครับ รบกวนหน่อยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Glous อ่านข้อความ
    เจ๋งเลยอะเม่นเป็น DIY ที่ง่ายมาก...

ว่าแต่ไอ้ยางขอบขาวที่ Pup ว่านี่มีขายที่ไหนเหรอเพราะรถผมมันถึงเวลาแล้วละ...ว ันก่อนโทรไปที่ร้านดำรงวงเวียน22 เฮียแกเชียร์ยาง Bridgestone รุ่นที่ Pup ใช้นะ บอกว่ามีแค่ 5 คู่ในไทยเลยนา
    กระทู้นี้นานเลยนะเนี่ย

บริสสโตน แอคคอเรด03 5 คู่ในเมืองไทยเลยหรือพี่ ผมเอามาแค่ยางหน้าเส้นเดียวเอง

เมษานี้ว่าจะไปโดนเส้นหลังอยู่ ทางร้านน่าจะสั่งมาใหม่แล้วมั้ง

แต่ขอบอกว่ายางของเขาสมราคาครับ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BusoH69 อ่านข้อความ
    รูปหายอ่ะครับ กะว่าจะเอาไปให้เพื่อนๆบอร์ดอื่นดูซะหน่อย

พอมีลิ๊งค์กระทุ็อื่นอ้างอิงไหมครับ
    จัดให้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pup87 อ่านข้อความ
    กระทู้นี้นานเลยนะเนี่ย

บริสสโตน แอคคอเรด03 5 คู่ในเมืองไทยเลยหรือพี่ ผมเอามาแค่ยางหน้าเส้นเดียวเอง

เมษานี้ว่าจะไปโดนเส้นหลังอยู่ ทางร้านน่าจะสั่งมาใหม่แล้วมั้ง

แต่ขอบอกว่ายางของเขาสมราคาครับ

ไปโดนมาเส้นเท่าไหร่ครับพี่ปั้ป

Junior Member Joecho's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ the stroke อ่านข้อความ
    ไปโดนมาเส้นเท่าไหร่ครับพี่ปั้ป
    จำไม่ผิด เส้นหน้า 2200 หรือว่า 2500 นี่หละ
    เส้นหลัง น่าจะ ไม่เกิน 3700

Senior Member BusoH69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับความรู้ดีๆดูง่ายๆแบบนี้ เป็นประโยชน์มากเลยครับ
    ยิ่งมือใหม่ถามกันจัง คราวนี้เจอถามปุ๊บลิ๊งค์มาปั๊บเลย

Senior Member opalmanxx's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นความรู้ ช่วยดันฮะ
    นายธวิทย์ โพวันดี(โอ)

พึ่งเห็น ขอนำลิงค์ไปแบ่งปันเพื่อนนะครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

Bookmarks