Cg 125 เกียร์เดิม

ชื่อกระทู้: Cg 125 เกียร์เดิม

มาตรฐาน Cg 125 เกียร์เดิม

Name:  IMG_0392.jpg
Views: 319
Size:  55.5 KB

- รถขี่ใช้งานทุกวัน ไม่มีวันไหน ไม่ขี่
    - รถมีควัน เเต่ก็มีอย่างนี้มาเป็นปีเเล้ว
    เรื่องมีอยู่ว่า วันนึง ผมขี่ใช้งานปกติ (60 km/hr) ที่เกียร์สี่ อยู่ดีๆ เกียร์ ก็หลุดลงมาระหว่าง เกียร์ สาม กับเกียร์สี่ ทีนี้มันก็เมือนเกียร์ว่างเลย รถเร่งไม่ไปเพราะเกียร์ไม่มีให้รถวิ่งมีเเค่เสียงรถ ที่ดังตามคันเร่งเท่านั้น ผมจึงกดเกียร์เพิ่มไปเข้าเกียร์สี่ หนึ่งครั้ง มันก็ขี่ไดเเป็น ปกติ ขี่ไปเรื่อยสักพักๆ ก็เป็นเหตุการณ์นี้ อีก อยู่บ่อยๆ ผมจึงตัดสินใจ เอาเท้ากดเกียร์ด้านหน้าค้างไว้เลย พอเกียร์ มันตกอีก รถมันก็กระตุกทีนึง(อาการมันเหมือน ใส่เกียร์เเล้วไม่กำคลัช) เพื่อ ให้ขี่กลับถึงบ้าน ซึ่งมันอันตรายมาก ผมเกือบโดน สิบล้อจะชนเอาด้วยซ้ำเพราะเกียร์ หายนี่ละไม่มีอัตราเร่ง หนี รถตามหลังมาบีบเเตรใส่
    ผม จึงไปถ่ายน้ำมันเครื่อง ปรากฎว่าน้ำมันเครื่องเหลือน้อยมากกว่าที่ควรเป็น จึงให้ร้านๆนึง คือ(ร้านที่1) เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ ปรากฎว่า อาการ เดิม ก็ยังมาๆ หายๆเหมือนเดิม ผ่านไป สองวัน ผมจึงเเวะไปซื้อ อะไหล่ร้านมอไซต์ ร้านนึงเป็นลุงเเก่ๆเปิดมา 40ปีเเล้ว ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากร้านเดิม(ร้านที่1) จึงบอกอาการของรถให้ฟัง เค้าเลยลองมาขยับล้อดูเเล้วกดเกียไปๆมาๆ

ลุง: รถผิดปกตินะ ปกติ ฮอนด้าไม่ค่อย มีปัญหาเรื่องเกียร์
    ผม: อ่อครับๆ ตอนเเรกรถผมก็ใช้ได้ปกติจนมาเกิดอาการนี้ขึ้น จึ่งถ่ายน้ำมันออกเพื่อเปลี่ยนใหม่ ปรากฏว่ามันน้อยมากครับ ก็คิดว่ามันจะหายเเต่ก็ยังเป็นอยู่
    ลุง: เเล้ว เองเติมน้ำมัน แบบไหนไปละ
    ผม: เอิ่ม..ผมไม่เเน่ใจนะครับ เพราะที่ร้าน(ร้านที่1)เค้าเติมมาให้ เเต่เห็น ขวดขาวๆ เทาๆ ฝาสีเเดง น่าจะยี่ห้อฮอนด้า น่าจะของสี่จังหวะนะครับลุง
    ลุง: เออ ลุงรู้สี่จังหวะ เเล้ววที่เติมไปหนะมัน ของรถ ออโต้เมติกหรือ รถ ธรรมดา เพราะรถ พวกนี้ คลัชมันเเช่น้ำมัน มันจำเป็นต้องมีสารหล่อลื่นคลัช มันไม่เหมือนน้ำมันรถพวกนั้น ที่เป็นคลัชเเห้ง
    ผม: อึ่งไป พักนึง...อุทานขึ้นว่า ลืมไปสนิทเลย เเล้วบอกกับลุงว่า งั้นผมคง ใช้น้ำมันผิดอยู่เเน่เลย วานให้ลุง เปลี่ยนเลยได้มมั้ยครับ
    หลังจากลุงเปลี่ยนน้ำมันเสร็จ ก็ลองเทส รถอยู่ ประมาณ 15 นาที ผมก็ เอามาลองขี่
    ปรากฏว่า รถขวัน น้อยลง เครื่องเงียบและ ลื่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด เเล้วอาการที่ว่านั้น ก็ หาย ไป!
    แล้วมาเมื่อวาน ลองขี่ไปโลตัส (3 กิโลหน่อยๆ) อาการนั้นก็กลับมาอีกครั้งหนึ่ง เลย เริ่มมึนละตกลงมันเป็นไรกันเเน่

อาการมันคือ
    - ขี่ๆ อยู่ เกียร์ ชอบหาย จึงกดหน้าไปหนึ่งทีเพื่อกลับสู่สภาวะปกติ
    - ขณะเกิดอาการ ไม่สามารถ กดถอยหลังลงได้ นอกจาก กดเกียร์ไปข้างหน้าอย่างเดียว
    - เกียร์ บางครั้งกด ใส่เกียก็ไม่มี เสียงเเกร็ก หรืออะไรเลย เเต่เกียร์ ดัน เพิ่มให้ ได้เหมือนกัน

จึงขอคำปรึกษา ผู้รู้ ด้วยครับ จะขอบพระคุณอย่างสูง
    นาย สันติทร ยงคเพ็ชร

087-6065198 จิฟ
    FB:Suntitorn Yongphet
    Line:jeep_cg
    [email protected]
    187/79 ม.7 ต.พลา อ.บ้านฉาง ระยอง 21130

907-7-01022-2
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ
    Suntitorn Yonphet

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ผมว่า้น้ำมันมันส่งผลมาเล็กน้อยนั่นแหละครับ สงสัยต้องลองให้ร้านที่ฝีมือหน่อยตรวจเช็ค แต่ลุงคนนี้น่าจะโอเค แกมีความรู้ดีเหมือนกัน
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    ผมว่า้น้ำมันมันส่งผลมาเล็กน้อยนั่นแหละครับ สงสัยต้องลองให้ร้านที่ฝีมือหน่อยตรวจเช็ค แต่ลุงคนนี้น่าจะโอเค แกมีความรู้ดีเหมือนกัน
    ขอบคุณครับ ถ้าให้ลุงผ่าเครื่อง ขั้นต่ำไม่พ้น 1500 อะไหล่อีก กว่าจะจบก็ เกือบ สาม พัน เหอะๆ ทำมาได้ทั้งคันไว้มีเวลาค่อย มารื้อ ดูให้กระจ่าง เเล้วจะมาบอกต่อนะครับ ลุงเเดงก็หายไปอีก เห้อ

187/79 ม.7 ต.พลา อ.บ้านฉาง ระยอง 21130

ธนาคารกรุงเทพ สาขา ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

หลังจากพร้อมเงินและเวลาพร้อม บวกกับหาช่างดีๆสักคน ....จึงได้ฤกษ์ ทำรถสิ่งที่พบและต้องเปลี่ยนไปทั้งหมดคือ
    1.เฟืองสตาร์ท ตัวแบนๆที่ประกบอยู่กับอีกตัว มีรอยสึกตรงฟันเห็นได้ชัดเลย จึงเปลี่ยน ของมือสองสภาพดีใส่ไป
    2.ตัวเเคร้งด้าน ขวา(สตาร์ท) มีรอยเเหว่งของเนื้อโลหะ ที่จริงมันคือ ..จุดที่ไว้ล๊อคไม้ให้ไอ้ง่ามๆ ตรงชุดสตาร์ทหมุนตาม จึงทำการเชื่อมพอคไป
    3.เฟืองเกียร์ สึกไปตัวนึง อย่างเห็นได้ชัด จึงเปลี่ยนไปอีกตัวนึง
    4.เเหวนรองระหว่างเฟืองเกียร์ หายไปทั้งสามตัวเลย จึงเป็นที่มาทำให้เพืองมันมาติดกันเเน่นเลย มันจึงสึก
    5.บูททองเเดง ของเฟืองอะไรสักตัวนึงเนี่ยละสึก จึงต้องเปลี่ยนใหมเเต่เฟืองยังมีฟันสภาพดี
    จากความเดิมมันมีรอยรั่วน้ำมันที่ ฝาสูบ และมีน้ำมันหยุดย้อยเวลาจอด
    1.เปลี่ยนซีล ใหม่ทั้งหมดเพราะไหนๆก้ผ่าเครื่องเเล้ว
    2.ใส่เเกนวัดรอบ(แท้ใหม่)+ซีลยาง(แท้ใหม่)

สรุป...โดนไป 2,300 บาท รวม ประเก็นและน้ำมันเครื่อง ฟรี!

ผลที่ได้คือ....
    - ใส่เกียร์ ดังแปก เหมือนรถใหม่เลยไม่โยกเยก เหมือนเก่า
    - รถวิ่่งพรุ่งกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัด
    - น้ำมันตรงฝาสูบก้ไม่ไหล หยดย้อย
    สุดท้ายมีของเเถมคือ ...ควันขาวโฟนยังกับเครื่องพ่นควันไล่ยุง จึงถามช่างไปและได้คำตอบว่า "น่าจะเป็นที่ชุดบนเเล้วหละ เเหวนสูบตัวล่าง ของเรามันหลวมๆละไว้ค่อยมาทำ สบายเเล้วเเค่ชุดบน"
    แต่ส่วนตัวจากประสบการณ์ คิดว่าน่าจะเป็นเค้าน่าจะเติมน้ำมันเครื่องผิดอีกเเน ่เลยเหมือน (ร้านที่ 1) ที่เคยไปทำมา เเต่ไม่คิดติใจอะไรกับช่าง เพราะราคานี้ผมว่าสมน้ำสมเนื้อ+กับซ่อมตรงจุดที่ให้ท ำ และยินดีที่ได้เจอช่างแบบนี้

บทความนี้น่าจะเป็นประโยชน์ต่อคนเล่นรถรุ่นเดียวกันไ ม่มากก็น้อย... เผื่อจะเจออาการเดียวกันและยังหาร้านซ่อมที่ซ่อมตรงจ ุดราคาตามเนื้องาน(เข้าใจครับ เวลาไม่มีที่ปรึกษา) สามารถโทรมาคุยมาสอบถามได้ครับ ผมไม่ใช่คนวิ่งทริปไกลๆ ไม่ได้มีกลุ่มอะไร ไม่ได้มีจุดประสงค์ เล่นรถเพื่อ ขี่ไปงานบุญหรือรวมเเก็งรวมพวกมิตติ้งอะไร ที่เล่นเพราะ "ชอบ ทรงและองค์ประกอบโดยรวมรถยี่ห้อนี้ " ส่วนตัวไม่มีเวลาขนาดนั้น แต่ถ้ามีโอกาสก็จะไปให้ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tomaitojip : 21-08-2013 เมื่อ 13:55

Bookmarks