ชาวก้านกระทุ้ง(Jx,Cg)ช่วยตอบนะครับ

ชื่อกระทู้: ชาวก้านกระทุ้ง(Jx,Cg)ช่วยตอบนะครับ

Junior Member nattapong_max77's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face ชาวก้านกระทุ้ง(Jx,Cg)ช่วยตอบนะครับ

ผมขับ Cg125 อยู่เครื่องมีเสียงดังมาก เสียงเครื่องดังกว่าเสียงท่อสะอีก ยิ่งร้อนยิ่งดัง
    พอจะมีทางแก้ไขไหมครับ และวาวล์ขาดบ่อยมากมีทางแก้ไข ช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณล้วงหน้าครับ

Junior Member Hood_string's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมขับ c 100 เป็นเหมือนกันเลยครับ

เหอๆ ตอนเช้าๆนี่ สตาร์ทติดยากมากครับแล้ว ผ่อนคันเร่งนี่จะดับตลอดเลยๆ

แล้วพอแบบ เครื่องร้อนได้ที่แล้ว ใส่เกียร์ ว่างนี่แบบ ดังมหาศาลอะ

ขับธรรมดาก็ดังแล้วคับ ^^

กะว่า จะลองเอาเครื่องไปผ่าดูอะครับ

แต่เรื่องวาวล์ นี่ผมไม่แน่ใจอะคับ

ยังไงรองไปที่ร้านดูละกันคับ

ปัญหาวาล์วขาดน่าจะเพราะ ตั้งระยะลูกสูบ ชิดวาล์ว เกินไปครับ
    ผมว่า หาช่างที่ชำนาญดีกว่าครับ เค้าจะรู้สาเหตุ
    ชัยนาท ก็น่าจะมีหลายที่ครับ
    ไม่ก็ ลองมาสุพรรณดูก็ได้ มีหลายที่เลยที่ทำเครื่องดีๆ

Junior Member losolock's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

[quote=nattapong_max77;1820659]ผมขับ Cg125 อยู่เครื่องมีเสียงดังมาก เสียงเครื่องดังกว่าเสียงท่อสะอีก ยิ่งร้อนยิ่งดัง
    พอจะมีทางแก้ไขไหมครับ และวาวล์ขาดบ่อยมากมีทางแก้ไข ช่วยบอกด้วยครับ

เปงเหมือนกันคับ เสียงเครื่องดังมากคับ และก็เวลาวิ่งไปก็มีอาการกะตุกด้วยคับ วอนเทพทั้งหลายช่วยชีแนะด้วยคับ

Junior Member pao1977's Avatar
    สถานที่
    คนเดียวโด่เด่
    ขอบคุณ
    0

เรื่องเสียงเครื่องดังลองเปลี่ยนเฟืองลูกเบี้ยวใหม่ด ูคับ ช่วยได้มาก
    ของผมCG110ได้มาใหม่ๆดังกว่าท่อแทรปอีก พอเปลี่ยนดีขึ้นเยอะคับ
    เหลือวาวล์ที่ยังดังอยู่นิดหน่อย

Senior Member โมตาร์ดพลัดถิ่น's Avatar
    สถานที่
    กองพันลูกพ่อขุน สังกัด กองร้อยลาดตระเวนทั่วไป
    ขอบคุณ
    0

โซ่ราวลิ้นเอาใจช่วยครับts23
    บางอย่างควรฟัง บางอย่างไม่ควรฟัง
    บางอย่างควรพูด บางอย่างไม่ควรพูด
    บางอย่างควรทำ บางอย่างไม่ควรทำ
    บางอย่าควรคิด บางอย่างไม่ควรคิด

Junior Member
    ขอบคุณ
    3

เฟืองลูกเบี้ยว ยกชุดเลยครับเงียบลงอย่างน่าแปลกใจ
    ดูซีลปั๊มน้ำมันเครื่องด้วยจะดีมากมีสองตัวหาอ้วนๆมา ใส่น้ำมันเครื่องจะขึ้นเร็วดี

Senior Member motard125's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าทับมาคลาสสิค ระยอง
    ขอบคุณ
    0

อยากจะสอบถามครับ ว่ากระโหลกไฟหน้า ของ CG มันกี่มิลกันแน่ครับผม ระหว่าง 22 M กับ 24 M ครับ กูรูช่วยตอบหน่อยครับผม
    อย่าสัญจรร่อนเรื่อยไร้หลักแต่จงสัญจรเพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์
    บอล...Thabma Classic Rayong.
    Tel.0871942200,0957561935

ดังครับ เสียงเหมือน โละหะกระทบ กัน เครื่องยิ่งร้อน เสียงยิ่งดังๆ จากประสบการณ์ที่รื้อทำมา ก็คือน้ำมัน ไม่มีไปเลี้ยงชุดบน(กระเดื่องวาร์ว) เหตุเพราะมีการประกอบอะไรตรง ซีล ยางผิด
    สังเหตุง่ายคือๆ เปิดฝาวาร์ว เเล้วลองสตาร์ทรถดูถ้ามีน้ำมันไหลออกมา จากรูเสื้อ ก็แสดงว่าปกติ .........ปล.ประสบการณ์จากรถตัวเอง
    นาย สันติทร ยงคเพ็ชร

087-6065198 จิฟ
    FB:Suntitorn Yongphet
    Line:jeep_cg
    [email protected]
    187/79 ม.7 ต.พลา อ.บ้านฉาง ระยอง 21130

907-7-01022-2
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ
    Suntitorn Yonphet

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

เสียงดังแคร็กๆๆๆๆๆ ใช่ป่าวครับ อาการของรถเก่าก้านกระทุ้งจะดังมาจากชุดก้านกระทุ้งล ้วน ๆ เลย
    วิธีแก้ไขก็คือหาชุดก้านกระทุ้งมือสองสภาพสึกหรอน้อย ๆ มาเปลี่ยน หรือว่าหาซื้อชุดก้านกระทุ้งทั้งชุดของใหม่มือ 1 มาได้เลยหาในเน็ตก็ยังมีขายนะครับไม่แพงด้วยของแท้ด้ วย

หรือวิธีแก้ไขเบื้องต้นที่ง่ายสุด ๆ เสียงดังน้อยลงก็เปลี่ยนก้านกระทุ้งครับ ตัวก้านนะ ของเก่าใช้นาน ๆ มันจะสึกสั้นลง ต้องตั้งวาล์วให้ชิดก้านมากขึ้นระยะการยกของตัวกดวาล ์วก็ยกสูงขึ้นนี่แหละตัวทำเสียงดัง
    เปลี่ยนก้านกระทุ้งใหม่ระยะทุกอย่างจะชิดขึ้นเงียบลง มากกกกกกแน่นอนครับ

ผมใช้ cg110 เปลี่ยนลูกเบี้ยวตัวล่างมือสองสภาพดี ตัวยกก้านใหม่มือ 1 ก้านกระทุ้งใหม่มือ 1 ตัวกดวาล์วเดิม ๆ สึกไม่มาก วาล์วเดิม ผ่านเลยครับ
    วิ่งประมาณ 80 -100 ลากยาวได้บ้าง

รถพวกนี้ถ้าชุดวาล์วหลวมเมื่อไหร่ลำบากครับ ซัดทางไกลยาว ๆ วาล์วขาดแน่ครับ ปัญหาที่วาล์วขาดจะมาจากการทำงานไม่สัมพันธ์กัน วาล์วขึ้นลงปกติตามการทำงานของสปริง
    แต่ก้านกดวาล์วทำงานช้าไปตีวาล์วจังหวะวาล์วเด้งขึ้น จบครับวาล์วลงไปใหม่เจอแรงถีบของลูกสูบขาดเลยครับ ลูกสูบก็ทะลุด้วยอีก หลายพันละคร้าบบบบ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks