Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000 - หน้า 12

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Carburettor: คาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1000

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รินทราย อ่านข้อความ
    สวัสดีค่ะ อยากสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ เรื่องคาร์บูเรเตอร์ มาสด้า1300 อ่ะค่ะ พอรถเดินเบาแล้วรถดับทันที รถคันหลังจะชนตูด ="= ซ่อมจนเครียดแล้ว โดนหลอกบ้างอะไรบ้างหมดเป็นแสนแล้วคร้าา พวกอะไหล่เดิมๆ ที่ีมากับรถก็ถูกช่างเอาออกแล้วประกอบไม่ครบบ้างไม่ค รบบ้าง มันเป็นรถมรดกก็เลยต้องเก็บมันไว้ ขายไม่ได้พ่อเคือง รถ 31 ปี แล้วค่ะ ล่าสุดมีอาการอย่างว่าเกิดขึ้น แล้วพี่ที่รู้จักกันดูให้เบื้องต้น บอกว่าเป็นเพราะคาร์บูเรเตอร์เก่ามากแล้ว (ล้างไม่รู้กี่ครั้ง) เค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนคาบู ถามราคามาให้มีตัวใหม่ ราคา 7000 โอ้ยย เครียดอีกแล้ว หรืออีกอย่างพี่เค้าแนะนำให้เราเปลี่ยนไปใช้เครื่องใ หม่่ทั้งระบบ เลิกใช้ทองขาว ง่า แบบไหนดีกว่ากันอ่ะค่ะ อ่อแล้วเวลาเครื่องเดินเบาไฟแดงจะโชว์ตลอดเลยค่ะ (เรียกว่าไรไม่รู้ไฟที่เป็นสี่เหลี่ยมเล็กๆตรงหน้าปั ดอ่ะค่ะ) แล้วทั้งหมดที่กล่าวมาเนี่ย มันเกิดจากอะไรค่ะ เบื้องต้นต้องแก้ไขยังงัย อะไรเป็นทางออกที่ดีที่สุด ขอความกรุณาช่วยตอบทีค่ะ
    ...........ไม่ได้ถามมากไปหรอกครับ...แต่น่าจะตั้งกร ะทู้ใหม่ของตัวเองอ่ะครับ....เพราะกระทู้นี้ผมเองยัง ไม่ได้ค่อยมาเปิดอ่านเลยอ่ะ.....อาการที่ว่าแก้ได้คร ับถ้าคาร์บูของท่านไม่เน่าจนเกินไปเปลี่ยนชุดซ่อมชุด ใหญ่ดูถ้าไม่หายยกลูกใหม่ของแท้ราคาแค่5500-6000เป็นคาร์บูไฟฟ้าด้วยอ่ะ....แต่ถ้าของเทียมงานเมด อินเกาหลี3100...งานเมดอินไตหวัน3300...แนะนำว่าหามื อ2สภาพสวยๆๆราคาพันกว่าๆๆดีกว่าครับหรือไม่ก็หาช่างท ี่เก่งๆๆแปลงเอาของดัสสันมาใส่ก็ได้ครับ...แรงและประ หยัดน้ำมันด้วยถ้าไม่เน้นว่าต้องเดิมทุกเม็ดอ่ะครับ. ...ยินดีให้คำปรึกษา...0806005432ปุ๊ครับ...

Junior Member รินทราย's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........ไม่ได้ถามมากไปหรอกครับ...แต่น่าจะตั้งกร ะทู้ใหม่ของตัวเองอ่ะครับ....เพราะกระทู้นี้ผมเองยัง ไม่ได้ค่อยมาเปิดอ่านเลยอ่ะ.....อาการที่ว่าแก้ได้คร ับถ้าคาร์บูของท่านไม่เน่าจนเกินไปเปลี่ยนชุดซ่อมชุด ใหญ่ดูถ้าไม่หายยกลูกใหม่ของแท้ราคาแค่5500-6000เป็นคาร์บูไฟฟ้าด้วยอ่ะ....แต่ถ้าของเทียมงานเมด อินเกาหลี3100...งานเมดอินไตหวัน3300...แนะนำว่าหามื อ2สภาพสวยๆๆราคาพันกว่าๆๆดีกว่าครับหรือไม่ก็หาช่างท ี่เก่งๆๆแปลงเอาของดัสสันมาใส่ก็ได้ครับ...แรงและประ หยัดน้ำมันด้วยถ้าไม่เน้นว่าต้องเดิมทุกเม็ดอ่ะครับ. ...ยินดีให้คำปรึกษา...0806005432ปุ๊ครับ...
    ขอบคุณคุณปุ๊มากคะ และขออภัยที่ไม่ได้ตั้งกระทู้เอง เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องคาร์บูเรเตอร์ เหอๆ ขอบคุณค่ะ
    "MaZdA ๑๓๐๐" Heritage of my family

ผมก็กำลังทำมาสด้า1000 อยู่อยากได้โลโก้ชมรม มั่งคับทำไง

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattpon_007 อ่านข้อความ
    ผมก็กำลังทำมาสด้า1000 อยู่อยากได้โลโก้ชมรม มั่งคับทำไง
    .......ติดตามไปเรื่อยๆๆครับ.....พอถึงจุดๆๆนึ่งท่าน จะรู้ด้วยตัวเองครับ.......ยินดีต้อนรับนะครับ..

ขอบคุณ
    1

ถามหน่อยครับ ถ้าคารบูร์ที่เป็นนมหนูไฟฟ้า แล้วเราไม่ต่อสายไฟฟ้า จะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ

ของผมเป็นของรุ่นไหนครับ...งงจริงๆไม่กล้าไปถามซื้อช ุดซ่อมคาบูเรยเพราะไม่รู้รุ่นมัน
    Name:  DSC04677 (Small).JPG
Views: 5986
Size:  65.2 KB
    Name:  DSC04678 (Small).JPG
Views: 7106
Size:  60.2 KB

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    มีพี่้องท่านไหนใช้ จานจ่าย cdi กันมั้ง คับบ

พอดีจานจ่ายผม มีปัญหา เลกน้อย เลยตัดปัญหา เปลี่ยนใหม่เปน cdiไปเลย โดนมา 2500 คับบ

เด่วว่างๆจะถ่ายรุปให้ดูคับ เผื่อพี่น้องสนใจ ให้พ่อสั่งให้ได้คับบบ
    สนใจครับ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้รถ ดูๆอยู่ครับ วันไหนได้รถเดี่ยวสั่งนะครับ ขอเบอร็ด้วยได้ไหมครับ สมาชิกใหม่ครับ

Junior Member su1100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบวิธีจูนคาร์บูร 1300 หน่อยครับ ไม่รุ้ว่าตัวไหนคืออะไร

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ su1100 อ่านข้อความ
    อยากทราบวิธีจูนคาร์บูร 1300 หน่อยครับ ไม่รุ้ว่าตัวไหนคืออะไร
    ...........คาร์บู..จูนน้ำมันกับอากาศ...และตั้งเดิน เบาครับ...ลองทำดูครับทำมาร์คไว้ก่อนก็ดีนะครับและจำ ด้วยว่าหมุนไปกี่รอบ....

Junior Member su1100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........คาร์บู..จูนน้ำมันกับอากาศ...และตั้งเดิน เบาครับ...ลองทำดูครับทำมาร์คไว้ก่อนก็ดีนะครับและจำ ด้วยว่าหมุนไปกี่รอบ....

อันนั้นผมพอจะเข้าใจครับ ว่าแต่ผมไม่รุ้ว่า น็อตตัวไหนคืออากาศ ตัวไหนคือน้ำมัน รู้แต่เดินเบา และตอนนี้หัวเทียน ดำปี๋เลย เร่งแรงๆควันดำปี๋เลย คาดว่าน้ำมันน่าจะหนา และมีอยู่สูบนึงแหวนน่าจะรั่ว เพราะมีคราบน้ำมันเครื่องขึ้นมาด้วย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ท่านนันมีความกรุณาที่จะเปิดหลักสูตรล้างและซ่อมคาร์ บูเรเตอร์ให้พี่น้องและสหายทั้งหลายที่มีปัญหา (ท่านต้นมาเข้าเรียนเลยครับ) ว่างๆท่านนันจะเข้ามาอธิบายการซ่อมบำรุงให้ครับเพื่อ ให้ทุกท่านที่ประสบปัญหาสามารถแก้ไขและมีไหวพริบในกา รแก้ไขรถของท่านเองได้

ยกตัวอย่างของผมที่ป้าแดงดับกลาง4แยกเพราะลูกลอยค้าง วิธีแก้คือ แค่เอามาขับบ่อยๆครับมันก็หายค้างเอง - -"

ผมก็เคยเจอครับ..เล่นแบบดับกลางคันเลยสุดท้ายต้องสวม วิญญาณช่างรื้อครับถอดล้างเปลี่ยนชุดซ่อมและเช็คระบบ ทางเดินน้ำมันแล้วประวิ่งปรื๋อเลยครับกว่าจะเป็นก็เก ือบวันนึงเต็มๆอะนะท่านแต่ทำไงได้หละเมื่อใจรักก็ผ่า นฉลุย555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ namp00 อ่านข้อความ
    ของผมเป็นของรุ่นไหนครับ...งงจริงๆไม่กล้าไปถามซื้อช ุดซ่อมคาบูเรยเพราะไม่รู้รุ่นมัน
    Name:  DSC04677 (Small).JPG
Views: 5986
Size:  65.2 KB
    Name:  DSC04678 (Small).JPG
Views: 7106
Size:  60.2 KB
    ผมบอกเขาว่า mazda familyเท่านั้นอะครับเพราะชุดซ่อมจะมีประเก็น2ตัวบนร ่างแล้วลูกปืนพร้อมเข็มและแหวนอีก4ตัวอะครับ...แต่ท่ างที่เราก็ต้องเช็คของก่อนออกจากร้านดีกว่านะครับ ^^"

มีคาบู m1000 ใหม่ ๆ ปรับราคาใหม่ 3500
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...7#.UMlxWuSpBRo
    โอม0865354045 บัญชี กรุงศรีอยุธยา สาขา ราชพฤกษ์ 533-105677-5 หรือ กสิกรไทย สาขา เพชรเกษม อเวนิว บางแค 785-2-25564-6 นายวรวิทย์ แก้วสีงาม

noow-11111's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

รบกวนหน่อยครับ ผมลองล้างคาร์บูเอง ปรากฎว่า สองชิ้นนี้ลวงลงมาผมไม่รู้ว่ามันล่วงมาจากที่ใด รบกวนด้วยครับพี่ๆ

ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับผม
    Name:  21_11.jpg
Views: 3876
Size:  34.0 KB
    Name:  19_122.jpg
Views: 3241
Size:  25.9 KB

หรือใส่ลงไปในรูสองรูนี้ครับผม ถ้าไม่ใช่เราต้องใส่ตรงไหนครับ รบกวนด้วยนะครับพี่ๆ
    Name:  181.jpg
Views: 3639
Size:  23.8 KB
    แท่งใส่รู้ไหนครับ ลูกกลมๆใส่รู้ไหนครับ ช่วยหน่อยครับพี่

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับพี่ๆ
    สมศักดิ์ โทร. 084-964-7265 https://www.facebook.com/kawaihondacub
    (เบอร์นี้เบอร์เดียวนะครับเบอร์อื่นไม่ใช่ผมนะครับ)
    เพื่อนๆพี่ๆน้องๆท่านใดสนใจ โทรมาจะสดวกกว่าครับ (เพราะผมไม่ค่อยได้เขามาเช็ค)

กรุณาดูสิ้นค้าให้ดีก่อนตัดสินใจชื้อนะครับ ตกลงให้เข้าใจก่อนการชื้อขายนะครับ

.................................................. .................................................. ................
    สมศักดิ์

ธ.กรุงเทพ 009 030 7646 ออมทรัพย์

@@@@@ถึงเราจะไม่ได้มีรถดีแบบใครๆ แต่ก็ภูมิใจที่ชื่นชอบความคลาสสิคเหมือนๆกัน@@@@@

จงชื่อสัตย์ต่อตนเอง และผู้อื่น คุณอาจหลอกคนอื่นได้ แต่คุณไม่สามารถหลอกตัวเองได้!จงจำไว้ให้มั้น

ลูกปืนรูบน เข็มรูล่างครับ

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks