แนะนำตัวน้องใหม่ อยากซื้อมอเตอร์ไซด์คันใหม่ หัวฉีดดีไหม

ชื่อกระทู้: แนะนำตัวน้องใหม่ อยากซื้อมอเตอร์ไซด์คันใหม่ หัวฉีดดีไหม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แนะนำตัวน้องใหม่ อยากซื้อมอเตอร์ไซด์คันใหม่ หัวฉีดดีไหม

สวัสดีครับ น้องใหม่เพิ่งสมัครเข้ามาสดๆร้อนๆได้ไม่กี่วันมาแนะน ำตัวครับ ตอนนี้ขี่มอเตอร์ไซด์ Kawasaki รุ่น Kaze Hit อยู่ครับ กำลังมองหามอเตอร์ไซด์คันใหม่อยากได้แบบหัวฉีดครับ(เ พราะรู้สึกว่าเร็วแรงกว่าคาร์บูร์ครับ) มีรุ่นไหนแนะนำช่วยมาโพสต์ด้วยนะครับ

ปล. หัวฉีดทำความสะอาดได้เหมือนล้างคาบูไหมครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปยังงัยก็ต้องหัวฉีัดครับ ในเรื่องของการดูแลก็เหมือนรถทั่ว ๆ ไป น้ำมันเครื่อง ลมยาง โซ่ สเตอร์ ลูกปืนล้อ ผ้าเบรค เหมือนหมด แต่ในส่วนระบบส่งเชื้อเพลิง อยากแรกคือ ปั๊มติ๊ก ตัวปั๊มน้ำมันจากถังเข้าระบบหัวฉีดจะใช้ไฟฟ้าในการทำ งานตลอดเวลา จึงควรตรวจสอบดูแลสภาพแบตเตอรี่ให้ใช้งานได้ดีเสมอ หากแบตเสื่อมก็ให้เปลี่ยนใหม่ครับ ก่อนที่ปั๊มติ๊กจะพังแล้วต้องจ่ายแพงกว่าแบตฯ 1 ลูก ถึง 3 เท่าตัว

ส่วนระบบหัวฉีดไม่มีอะไรวุ่นวายมากครับ อย่างแรกหมั่นเช็คดูแลไส้กรองอากาศ เป่าฝุ่นสะบ้างหากเก่าเปื่อยยุ่ยให้รีบเปลี่ยน เพราะหากมีสิ่งสกปรกเข้าไปในเครื่องจะทำใ้ห้หัวฉีดตั นเร็วครับ ส่วนในการล้างหัวฉีดก็สามารถหาซื้อน้ำยาล้างหัวฉีดแล ะระบบส่งเชื้อเพลิงเติมผสมลงไปในน้ำมันเชื้อเพลิงแล้ วก็ใช้งานปกติก็โอเคแล้วครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ครับขอบคุณมากครับคุณ Konhaha แล้วมีมอเตอร์ไซด์รุ่นไหนแนะนำบ้างมั๊ยครับ ที่ผมดูๆอยู่จะเป็น Yamaha Spark 115i กับHonda Wave 110iน่ะครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่นอื่นแนะนำมั๊ยครับ หรือว่าสองรุ่นนี้ประหยัดและใช้ได้ดีที่สุดแล้วครับ
    ปล. แล้วเรื่องล้างหัวฉีดนี่ล้างกับช่างหรือล้างเองดีกว่ าครับ พอดีไปอ่านกระทู้ของคุณ Bebite มาแล้ว เห็นมีน้ำยาล้างหัวฉีดของ 3M ด้วยหรือครับ อ่านดูแล้วก้ออยากเอาเข้าไปลองที่ร้านดู

Bookmarks