ฮอนด้าหัวฉีด เข้ามาโต้แย้ง กันหน่อย

ชื่อกระทู้: ฮอนด้าหัวฉีด เข้ามาโต้แย้ง กันหน่อย

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

Smile ฮอนด้าหัวฉีด เข้ามาโต้แย้ง กันหน่อย

มือใหม่หัดขี่ อยากทราบข้อดี-เสีย หัวฉีดกับคาบูร์หน่อยครับ เห็นโฆษณารุ่นหัวฉีดบ่อยๆ อยากรู้ว่าใช้แล้วโอเคกว่าไหม ตอนนี้กำลังจะซื้อไว้ขี่ไปทำงาน เน้นขี่ไปทำงานอย่างเดียว เล็ง Scoopy i ไว้ แต่ก้ออยากได้ข้อมูลเปรียบเทียบ เรื่องการดูแลรักษา แบบไหนหยุมหยิมน้อยกว่า (เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์) แล้วอย่างหัวฉีด ต้องล้างบ่อยๆเหมือนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไหมครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

รถหัวฉีดมันก็ดีกว่าอยู่แล้วครับ ประหยัดน้ำมันกว่า แต่ต้องดูแลรักษากันหน่อย เอาที่แน่ ๆ ถ้ารถมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องยนต์หลังจากร้านซ่อมทั่ วไปเช็คแล้วไม่ใช่หัวเทียนก็เข้าศูนย์เลยครับ ตอนนี้ร้านซ่อมทั่วไปหาได้น้อยมากที่มีความรู้เกี่ยว กับระบบหัวฉีด ทำได้ก็แค่ปะเปลี่ยนยาง ถ่ายน้ำมันเครื่อง ระบบไฟกับหัวฉีดช่างที่ไม่รู้เรื่องไปทำเอาสุ่มสี่สุ ่มห้าสุ่มหก รับรองมีหวังได้เสียตังค์กันหลายขุม ยิ่งระบบไฟไปเกเรมันมาก ๆ ก็ไม่ได้ แบตหมดแบตเสื่อมก็ให้เปลี่ยนใหม่ซะ เพราะจะส่งผลต่อระบบส่งจ่ายน้ำมัน ถึงว่าการรับประกันจะยาวยัน 5 ปี แต่หลังจาก 5 ปีมันจะเป็นงัยก็ต้องดูกันต่อไป แต่ที่แน่ ๆ ต่อไปจะมีแต่รถระบบหัวฉีดแล้วครับ คาร์บูกำลังยกเลิกผลิตแล้ว แต่อย่ากลัวไปเพราะระบบหัวฉีดในมอไซต์มีกันมานานแล้ว แต่อยู่ในรถบิ๊กไบค์เท่านั้นเอง ข้อดีก็อยู่ตรงที่การส่งจ่ายน้ำมันที่แน่นอน ทำให้เกิดความประหยัดเงินในกระเป๋าตังค์อีกเยอะ แต่ก็ต้องดูแลรักษากันให้ถึง และที่สำคัญจะเติมน้ำมันมั่ว ๆ ไม่ได้อีกแล้ว ต้องให้สะอาดจริง ๆ เพราะถ้าหัวฉีดตันก็ต้องพึ่งน้ำยาล้างหัวฉีด แต่ถ้าตันมาก ๆ ก็ต้องส่งศูนย์แล้วครับ

ปล.แต่ถ้าตันแจกล้านนะเอาครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : konhaha สำหรับกระทู้นี้ :

Bebite (01-03-2013)

ขอบคุณ
    1

ครับ ขอบคุณมากๆครับ คุณkonhaha

ขอบคุณ
    1

ได้ยินจากเพื่อนมาน่ะครับ ว่า 3M มีขายน้ำยาล้างหัวฉีด มอเตอร์ไซค์ด้วย แต่ต้องไปให้ทางศูนย์ของเขาล้างให้น่ะครับ ไม่แน่ใจว่าประสิทธิภาพจะต่างจากซื้อมาเติมเองอย่าง Motul แค่ไหนครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

วิธีล้างระบบหัวฉีดที่ง่ายและประหยัดที่สุดคือการซื้ อน้ำยาล้างระบบเชื้อเพลิงมาเติมเข้าไปในถังน้ำมันเชื ้อเพลิงนั่นแหละครับ ประสิทธิภาพเหมือนกันได้ผลเหมือนกัน ที่สำคัญจำไว้ ล้างหัวฉีดด้วยน้ำยาบ่อย ๆ ไม่ใช่จะดีนะครับ ล้างคือการกัด กัดบ่อย ๆ เดี๋ยวพังแน่
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks