แบบนี้ตรวจสภาพจะผ่านไหม

ชื่อกระทู้: แบบนี้ตรวจสภาพจะผ่านไหม

Member foundation1020's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แบบนี้ตรวจสภาพจะผ่านไหม

ผมมีรถ เก่าอยู่หนึ่งคัน แต่ เล่มหาย ป้ายหาย เจ้าของยังอยู่คือพ่อผมเอง ผมก็เลยจะให้พ่อผมไปทำเล่มทะเบียน กับป้าย แล้วโอนเป็นชื่อผม

เนื่องจากรถได้ชนมาจึง ถูกเปลี่ยนชุดหน้ายกแผงคอจาระบบ ดรัมเบรค เป็นดิสเบรค ของvr จะมีปัญหาตอนตรวจสภาพไหมครับ

ช่วยตอบทีครับกลัวตรวจไม่ผ่าน

และขอถามเพิ่มอีกเรื่องครับ รถเก่าที่ทำการวางเครื่อง ใหม่ มีการเชื่อมหูยึด ตัด ต่อ ประมาณนี้ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างตอนไปแจ้งลงเล่ม

แล้วไอ้ ใบตัดเครื่องคือใบอะไรครับ เดียวนี้ต้องใช้ไหม ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย foundation1020 : 27-01-2013 เมื่อ 22:06
    ธนพัฒน์ สุขเลี้ยง
    31 หมู่9 ต.พักทัน อ.บางระจัน
    จ.สิงห์บุรี 16130

ธนาคารกสิกรไทย สาขาตลาดชันสูตรบางระจัน
    เลขที่บัญชี 304-2-26442-2

[email protected]

ติดต่อ 086-914 5162 ตลอด 24 (DTACสัญญาณห่วยโทรหลายๆครั้งหน่อยครับ)

1.ไม่ผ่านคับ เพราะระบบเบรกเดิมที่ติดรถมาแต่แรกเป็นแบบดรัม แต่คุณไปเปลี่ยนเป็นดิส ยังไงก้ตรวจไม่ผ่านคับ ต่อให้รถไฟติดทุกดวง (จากประสบการจิงที่ผ่านมากับตัวผมเองคับ เอาเวพ รุ่นดรัม มาแปลงดิส ขับไปขนส่งอย่างเท่ โดนไล่กลับมาหงอยเลย 555+)

2.การขอเล่ม ต้องใช้บัตรประชาชนตัวจิง ย้ำนะคับว่า "ตัวจิง" ห้ามถ่ายเอกสาร ไปขอได้ที่ขนส่งใกล้บ้านได้เลย (ไม่แน่ใจว่าต้องแจ้งความเปล่า) ถ้าเป้นชื่อพ่อคุณเองด้วยละก็ หาวันว่างๆสักวัน ชวนไปขนส่งเลยคับ เรื่องโอนนะไว้ทีหลังได้ เอาเล่มให้ได้ก่อน

3.การแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ผมรู้แค่กรณีแจ้งเปลี่ยนเครื่องอินวอยนะคับ คือเครื่องที่นำเข้ามาจากต่างประเทศคับ โดยเวลาเราซื้อเครื่องจะได้ใบอินวอยมาด้วยซึ่งเป้นเอ กสารการนำเครื่องเข้าประเทศอย่างถูกกฎหมายนะคับ ถ้าหากต้องการแจ้งลงเล่มทะเบียน จะต้องไปยื่นเอกสารตัดบัญชีเครื่อง ที่กรมขนส่งจตุจักรนะคับ ถ้าหากไม่ได้ใบตัดนี้ก็แจ้งเครื่องลงเล่มไม่ได้ พอได้มาแล้วก็สามารถไปทำเรื่องโอนเครื่องลงเล่มได้ที ่กรมขนส่งทั่วประเทศ

4.ส่วนเรื่องการวางเครื่องแล้วตัดต่อโครง ไม่ต้องห่วงคับ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง

ปล. 1. ถ้ารถคุณเป้นรุ่นพวก cg jx ที่ตัดท้ายมา (ส่วนใหญ่คนแต่งแนวแทกเกอร์ โมตาดชอบตัดกัน) สามารถแจ้งลงเล่มได้คับ ถ้าเราแจ้งไปเขาจะระบุลงไว้ในเล่มเลย แต่เรื่องเบรกนั้นแจ้งไม่ได้คับ
    2. ถ้าได้เล่มมาแล้ว ลองไปปรึกษาร้านที่รับต่อภาษี-พรบ ว่า รับแจ้งเครื่องอินวอยมั้ย (แถวบ้านผมไม่รับทำเพราะต้องไปแจ้งเรื่องที่จตุจักรน ะคับมันเสียเวลา) ถ้าไม่ได้ก็ต่อภาษีอย่างเดียวไปก่อน อย่างน้อยก็มี พรบ ไว้กันหมาจับ

3.ถ้าที่บ้านมีเล่มทะเบียนอยู่ลองหยิบมาอ่านคับ ข้างในจะบอกวิธีการเตรียมเอกสาร การดำเนินงานอยู่ประมาณ 15 ข้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jawgai : 29-01-2013 เมื่อ 19:08
    นาย รมย์วรัชญ์ จงประจันต์
    094 972 0222 พี

Member foundation1020's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ข้อ 1 ต้องหาชุดหน้ามาเปลี่ยนแน่นอนเลย

ข้อ 2 ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ติดแค่เวลาว่างน้อยไปหน่อยครับ

ข้อ 3 ยัง งงๆ เข้าใจว่าต้องไปด้วยตัวเองใช่ไหมครับ

ข้อ 4 ผมสามารถวางเครื่องเองได้ เวลาไปแจ้งลงเล่ม ขนส่งจะขอดูใบเสร็จไหมครับ ว่าทำมาจากร้านไหนอะไรประมาณนี้
    ธนพัฒน์ สุขเลี้ยง
    31 หมู่9 ต.พักทัน อ.บางระจัน
    จ.สิงห์บุรี 16130

ธนาคารกสิกรไทย สาขาตลาดชันสูตรบางระจัน
    เลขที่บัญชี 304-2-26442-2

[email protected]

ติดต่อ 086-914 5162 ตลอด 24 (DTACสัญญาณห่วยโทรหลายๆครั้งหน่อยครับ)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ foundation1020 อ่านข้อความ
    ข้อ 1 ต้องหาชุดหน้ามาเปลี่ยนแน่นอนเลย

ข้อ 2 ก็ไม่น่าจะมีปัญหา ติดแค่เวลาว่างน้อยไปหน่อยครับ

ข้อ 3 ยัง งงๆ เข้าใจว่าต้องไปด้วยตัวเองใช่ไหมครับ

ข้อ 4 ผมสามารถวางเครื่องเองได้ เวลาไปแจ้งลงเล่ม ขนส่งจะขอดูใบเสร็จไหมครับ ว่าทำมาจากร้านไหนอะไรประมาณนี้
    ถ้าเครื่องยังไม่ซื้อมา ตอนไปซื้อก็บอกคนขายไปว่าขอเอกสารการตัดบัญชีเครื่อง ด้วย จะไปแจ้งลงเล่ม
    ถ้าซื้อมาแล้วก็ต้องไปอีกรอบ (พอดีผมก็พึ่งรู้มาว่าเดวนี้คนขายเครื่องเค้าก็มีบริ การตัดบัญชีด้วย)

ส่วนใบเสร็จก็ขอได้จากร้านที่เราซื้อเครื่องนะคับ
    นาย รมย์วรัชญ์ จงประจันต์
    094 972 0222 พี

พี่ครับขอสอบถามหน่อยนะครับ

รถผมมีทะเบียนถูกต้องทุกอย่าง ไม่ขาดต่อ เลขโครงรถตรงกับในเล่ม เลขเครื่องก็ตรงกับในเล่ม (เครื่องไม่ใช่เครื่องเดิมนะครับ)

- ผมอยากถามว่าถ้าผมต้องการเปลี่ยนเครื่องให้ตรงกับรุ่ นรถ เครื่องที่นำมาเปลี่ยนต้องมีเอกสารอะไรบ้างครับ
    - ถ้าเป็นเครื่องที่ซื้อต่อมาอีกที แต่No-Book จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ สามารถ แจ้งเปลี่ยนได้ไหมครับ
    - ถ้าไม่ได้ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ผมอยากได้เครื่องเดิมตรงรุ่นอะครับ ^^

Bookmarks