การโอนรถมีขั้นตอนอะไรบ้าง

ชื่อกระทู้: การโอนรถมีขั้นตอนอะไรบ้าง

Banda22's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การโอนรถมีขั้นตอนอะไรบ้าง

พอดีว่าซื้อรถมันคันนึง มีเล่ม มีสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ใบโอนที่เซนต์แล้ว ใบมอบอำนาจที่เซนต์แล้ว เอกสารทั้งหมดตรงกับชื่อเจ้าของในเล่ม จะโอนเป็นชื่อผม ต้องทำยังงัยบ้าง แล้วต้องเอารถไปตรวจสภาพมั้ย ทะเบียน กทม แล้วนอกจากนี้ จะไปทำที่ขนส่ง ตจว ได้มั้ย แต่ ทะเบียน กทม เหมือนเดิม

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อันดับแรกนะคับ ไปที่ขนส่งเดี๋ยวนี้ออนไลท์หมดแล้วไปทำที่ไหนก็ได้คั บ
    แล้วก็ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ เสร็จแล้ว เค้าจะให้เรานำรถไปตรวจสภาพ(ถ้าตรวจมาจากข้างนอกแล้ว ก็ไม่เป็นไร) แล้วเค้าก็จะเช็คเลข เครื่อง เลข ตัวถัง ว่าตรงไหม(บางที่จะให้สตาร์ทรถให้เจ้าหน้าที่ดูด้วย
    ว่าติดดีไหม ควันเยอะรึเปล่า)
    กรณีที่ โอนย้ายปลายทาง(ทะเบียนกทม. แต่บ้านเจ้าของอยู่ จ. อื่น เป็นต้น)
    ก็จะต้องเปลี่ยนป้ายทะเบียน ซึ่ง ต้องเป็นเขตที่ใช้จอดรถ(สมมุติชื่อในทะเบียนบ้านของค ุณอยู่ สมุทรปราการ ก็ต้องเป็นป้ายสมุทรปราการคับ)
    หรืออีกกรณี ถ้าต้องการเป็นป้ายทะเบียนกรุงเทพ ก็ให้หาคนที่มีสำเนาทะเบียนบ้านอยู่ที กทม.
    แล้วใช้เป็นชื่อว่า รถจอดที่นั่น แต่คุณเป็นเจ้าของ ก็จะได้ป้ายทะเบียนกรุงเทพ
    แล้วก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม ประมาณ 100-200(เป็นค่าป้ายทะเบียนใหม่)
    ค่าตรวจสภาพประมาณไม่เกิน 70(ถ้าตรวจที่ขนส่งนะ)
    ต้องต่อพรบ.ใหม่(กรณีที่รถคันนั้น พรบ. หมดแล้ว) แล้วก็ต้องเสียค่าต่อทะเบียนรายปีอีก 100
    รวมๆ แล้วเสียค่าใช้จ่ายไม่กี่บาท แต่อาจจะต้องเสียเวลากรณีโอนย้ายปลายทาง(จะนานหน่อย บางทีอาจจะถึง 1 อาทิตย์) แต่ถ้าป้ายทะเบียนเดิมอยู่ กทม. แล้วมาทำที่ ขนส่ง กทม. ก็จะไวกว่าเยอะคับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กรณีถ้า ชื่อทะเบียนบ้านอยู่ พัทลุง คับ แต่จะเอาป้าย กทม ต่อ จะทำ ที่ขนส่งพัทลุงเลยได้ ช่ายมั้ยครับ (เจ้าของเดิมอยู่ราชบุรี แต่ป้ายกทม)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่ตอบกระทู้ทุกๆท่านครับ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Banda22 อ่านข้อความ
    กรณีถ้า ชื่อทะเบียนบ้านอยู่ พัทลุง คับ แต่จะเอาป้าย กทม ต่อ จะทำ ที่ขนส่งพัทลุงเลยได้ ช่ายมั้ยครับ (เจ้าของเดิมอยู่ราชบุรี แต่ป้ายกทม)
    ทำได้คับ แต่ต้อง ทำเป็นฝากจอดคับ
    คือต้องหา คนรู้จัก ที่ชื่ออยู่ กทม. แล้วก็ทำเป็นฝากจอดที่บ้านของคนนั้นคับ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากคับนายช่างเหม๋ง แต่รบกวนอีก1คำถามฮะ คือว่า ตอนนี้ใช้PX150 จะวางแบตเตอรี่แห้งได้มั้ย พอดีจะใช้สตาร์ทมือ และตอนนี้ไฟหน้าไม่สว่างเลย ถ้าวางแบตแห้งจะช่วยให้มันสว่างได้มั้ย เพราะแฟนนินทาตามหลัง ว่าไฟท้ายยังสว่างกว่าไฟฟหน้าอีก อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Banda22 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากคับนายช่างเหม๋ง แต่รบกวนอีก1คำถามฮะ คือว่า ตอนนี้ใช้PX150 จะวางแบตเตอรี่แห้งได้มั้ย พอดีจะใช้สตาร์ทมือ และตอนนี้ไฟหน้าไม่สว่างเลย ถ้าวางแบตแห้งจะช่วยให้มันสว่างได้มั้ย เพราะแฟนนินทาตามหลัง ว่าไฟท้ายยังสว่างกว่าไฟฟหน้าอีก อิอิ
    ได้คับ px นี่ใส่แบตได้สบายเลยคับ วางตรงช่องใส่ล้ออะไหล่ได้พอดี(เพื่อนผมก็ติดอยู่)
    แต่คงต้องให้ช่างเค้า เดินสายให้คับเพราะ ของเพื่อนผมที่ใส่แบตแห้งนี่เอาไว้ใช้กับแตรลม คับ
    ก็น่าจะสว่างขึ้นนะคับผมว่า ว่าแต่ px นี่ไฟยังไม่สว่างอีกเหรอคับ ผมว่า น่าจะสว่างแล้วนะ....
    ถ้า px ไม่สว่าง รถผมนี่แสงเทียน เลยคับ
    ปล. ช่างเหม๋ง นี่ไม่ใช่ผมนะคับ 555

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รับทราบข้อมูลแล้วขอร๊าบบ ขอบคุณฮับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

กะทู้ให้ความรู้ดีมากมายครับ

Junior Member cha-lee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ความรู้อีกแล้วครับ
    LAMBRETTA LAMBRETTY LAMBRETTO

plaggio junior boom*~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต่อยอดหน่อยคัฟ ถ้าให้ร้านที่รับต่อ พรบ. เค้าทำแทนได้ไหมคัฟ
    แล้วถ้าจะให้แนะนำ ไปที่ไหนดีกว่ากันคัฟ
    แต่สะดวกทั้ง2ที่นะคัฟ หุหุ
    WHAT KIND OF FOOL DO YOU THINK I AM...?

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boom*~ อ่านข้อความ
    ต่อยอดหน่อยคัฟ ถ้าให้ร้านที่รับต่อ พรบ. เค้าทำแทนได้ไหมคัฟ
    แล้วถ้าจะให้แนะนำ ไปที่ไหนดีกว่ากันคัฟ
    แต่สะดวกทั้ง2ที่นะคัฟ หุหุ
    ร้านรับทำ พรบ. ทำได้เหมือนกันครับ ถ้าทางร้านมีบริการรับต่อทะเบียนด้วย เพราะบางร้าน(เคยเจอมา) รับต่อแต่ พรบ. แต่ไม่รับต่อทะเบียน
    ส่วนไปทำที่ไหน ผมว่าเหมือนกันคับ ไปขนส่งก็จะถูกกว่าหน่อย(ถูกกว่าไม่กี่บาท)
    แต่ถ้าไปให้ร้านทำให้ ก็ดีเหมือนกัน ไม่ต้องเดินเรื่องเอง
    สรุป ก็ได้ทั้งสองอย่างคับ ผมเองแรกๆ ก็ต่อเอง เดี๋ยวนี้จ้างเค้าไปต่อเหมือนกันครับเพราะไม่มีเวลา -*-

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Unhappy อยากทราบว่า ถ้าเราจะโอนรถจักรยายนต์เนี่ย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ smuzcrew อ่านข้อความ
    อันดับแรกนะคับ ไปที่ขนส่งเดี๋ยวนี้ออนไลท์หมดแล้วไปทำที่ไหนก็ได้คั บ
    แล้วก็ไปติดต่อเจ้าหน้าที่ เสร็จแล้ว เค้าจะให้เรานำรถไปตรวจสภาพ(ถ้าตรวจมาจากข้างนอกแล้ว ก็ไม่เป็นไร) แล้วเค้าก็จะเช็คเลข เครื่อง เลข ตัวถัง ว่าตรงไหม(บางที่จะให้สตาร์ทรถให้เจ้าหน้าที่ดูด้วย
    ว่าติดดีไหม ควันเยอะรึเปล่า)
    กรณีที่ โอนย้ายปลายทาง(ทะเบียนกทม. แต่บ้านเจ้าของอยู่ จ. อื่น เป็นต้น)
    ก็จะต้องเปลี่ยนป้ายทะเบียน ซึ่ง ต้องเป็นเขตที่ใช้จอดรถ(สมมุติชื่อในทะเบียนบ้านของค ุณอยู่ สมุทรปราการ ก็ต้องเป็นป้ายสมุทรปราการคับ)
    หรืออีกกรณี ถ้าต้องการเป็นป้ายทะเบียนกรุงเทพ ก็ให้หาคนที่มีสำเนาทะเบียนบ้านอยู่ที กทม.
    แล้วใช้เป็นชื่อว่า รถจอดที่นั่น แต่คุณเป็นเจ้าของ ก็จะได้ป้ายทะเบียนกรุงเทพ
    แล้วก็ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม ประมาณ 100-200(เป็นค่าป้ายทะเบียนใหม่)
    ค่าตรวจสภาพประมาณไม่เกิน 70(ถ้าตรวจที่ขนส่งนะ)
    ต้องต่อพรบ.ใหม่(กรณีที่รถคันนั้น พรบ. หมดแล้ว) แล้วก็ต้องเสียค่าต่อทะเบียนรายปีอีก 100
    รวมๆ แล้วเสียค่าใช้จ่ายไม่กี่บาท แต่อาจจะต้องเสียเวลากรณีโอนย้ายปลายทาง(จะนานหน่อย บางทีอาจจะถึง 1 อาทิตย์) แต่ถ้าป้ายทะเบียนเดิมอยู่ กทม. แล้วมาทำที่ ขนส่ง กทม. ก็จะไวกว่าเยอะคับ

คือเรา อ๊ มี บ้าน ยุ ที่ กทม แล้ว พอดีจ๊ ไป โอนรถจักรยานยนต์จากญาติมาเป็นชื่อเรา แต่ป้ายทะเบียนเป็นของ สระบุรี อยาก ถามว่า เรามาเปลี่ยนชื่อที่ กทม ได้ไหม เอกสาร ก็ มีครบแล้ว เหลือแค่เปลี่ยนชื่อเจ้าของจักรยานยนต์อะคร๊ แล้วต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยไหม แค่เปลี่ยนชื่อเจ้าของเล่ม แล้วราคาเท่าไรหรอค่ะ การที่โอนชื่อเจ้าของเล่มคนใหม่

อีกตัวคือว่า ถ้าเราเปลี่ยนชื่อเจ้าของเล่มเสร็จแล้ว ต่อไป เราจะทำการโอนป้ายจากสระบุรี มาเข้า กทม เนี่ย เราต้องไป ที่ กรมขนส่งที่ไหนหรอค่ะ ของ กทม หรือ สระบุรี แล้วต้องเอารถ ไปตรวจสภาพด้วยไหม แล้ว ราคาทั้งหมดเท่าไรหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย minkamol : 15-09-2012 เมื่อ 14:31

Junior Member skazilla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs down

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ minkamol อ่านข้อความ
    คือเรา อ๊ มี บ้าน ยุ ที่ กทม แล้ว พอดีจ๊ ไป โอนรถจักรยานยนต์จากญาติมาเป็นชื่อเรา แต่ป้ายทะเบียนเป็นของ สระบุรี อยาก ถามว่า เรามาเปลี่ยนชื่อที่ กทม ได้ไหม เอกสาร ก็ มีครบแล้ว เหลือแค่เปลี่ยนชื่อเจ้าของจักรยานยนต์อะคร๊ แล้วต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยไหม แค่เปลี่ยนชื่อเจ้าของเล่ม แล้วราคาเท่าไรหรอค่ะ การที่โอนชื่อเจ้าของเล่มคนใหม่

อีกตัวคือว่า ถ้าเราเปลี่ยนชื่อเจ้าของเล่มเสร็จแล้ว ต่อไป เราจะทำการโอนป้ายจากสระบุรี มาเข้า กทม เนี่ย เราต้องไป ที่ กรมขนส่งที่ไหนหรอค่ะ ของ กทม หรือ สระบุรี แล้วต้องเอารถ ไปตรวจสภาพด้วยไหม แล้ว ราคาทั้งหมดเท่าไรหรอค่ะ ขอบคุณค่ะ
    ภาษาสก๊อยมากๆเลยครับ มาผิดเวปรึป่าวครับ

Bookmarks