ThaiScooter.Com Forums - Blog Entries - Blogs

View RSS Feed

All Blog Entries

1. แฟนเยอรมันมีไหมขอชมหน่อย

2. การเลือกซื้อเลนส์

มีคนมาปรึกษาผมเรื่องจะซื้อเลนส์อยุ่มาก ผมก็เลยลองเขียนบทความนี้มาให้ลองอ่านกันนะครับ

ประเภทของเลนส์
    1.นอมอล คือ เลนส์ ระยะช่วงสายตาคนเราอยู่ที่ช่วง 18-55 หรือแบบฟลูเฟรม ที่ 24 -70
    2.เทเล คือ เลนส์ระยะไกล ถ่ายซูม
    3.วาย คือ เลนส์มุมกว้าง
    4.ฟิก คือ เลนส์ ที่ กำหนดระยะที่ตายตัว เราต้องเดินหาระยะเอาเอง แต่เลนท์ชนิดนี้ ภาพจะออกมาใสมากและหลังละลายสวย เหมาะกับการถ่าย บุคคล
    5.มาโคร เลนส์ที่เหมือนแว่นขยาย ที่สามารถส่องจุดเล็กๆให้เห็นชัดเจนขึ้น
    6.เลนท์อื่นๆ ...
    Categories
    Uncategorized
  3. มาอนุรักษ์ภาษาไทยกันครับ

เราเป็นคนไทย เราควรรักและหวงแหนความเป็นไทยและรักภาษาไทยของเรา กล่าวคือ ควรใช้ให้ถูกต้อง อย่าใช้ภาษาพูดมาเป็นภาษาเขียน หรือใช้ตามใจตนเอง การใช้ภาษาให้ถูกต้องเรียกว่า"อนุรักษ์ภาษาไทย" การใช้ภาษาไทยในอินเตอร์เนตนั้นถ้าส่งข้อความไปแล้ว ควรอ่านให้จบด้วย ถ้าพบว่ามีผิดพลาดก็ควรแก้ไขนะครับ

วันนี้ขอเสนอคำที่ถูกต้องคำหนึ่ง ดังนี้ครับ

- กรุงเทพฯ = หมายถึงกรุงเทพมหานคร ถ้าใช้ว่ากรุงเทพ = ธนาคารกรุงเทพ,มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
    สรุป ถ้าใช้อย่างสั้นๆ ต้องมีไปยาลย้อย ...
    Categories
  4. ตำนานรองเท้า vintage ( VANS & CONVERSE )

ของฝากจาก...คนบ้ารองเท้า

ผมคงไม่ต้องแนะนำตัวมากมายนะครับเพราะสมาชิกส่วนใหญ่
    ใน thaiscooterในส่วนของ"บอร์ดของสะสมอื่นๆ"...................
    รู้จักผมเป็นอย่างดีในฐานะ"พ่อค้า...ค้าของแพง"วันนี้ผมไม่ได้มาในแบบที่ใครหลายๆคนรู้จัก...
    แต่วันนี้ผมมาในฐานะคนเล่าเรื่อง เป็นเพียงผู้ถ่ายทอดเรื่องเล่าที่เราอยากรู้กัน
    ในเรื่องของ "รองเท้า vintage"แต่ก่อนที่เราจะได้รับรู้ถึงเรื่องราวอันน่าทึ่งของ"ตำนาน"
    ผมขอกล่าวถึงเรื่องราวที่ค่อนข้างจะส่วนตัวแต่เกี่ยว ข้องกับส่วนรวมซะหน่อย...
    ...
    Tags: vans Add / Edit Tags
    Categories
  5. นำเสนอให้มีหัวข้อรถอเมริก ัน

เสนอให้เวปมาสเตอร์เปิดหัวข้อนี้ รถอเมริกัน เพื่อแลกเปลี่ยนกันครับเพราะปัจจุบันมีผู้สนใจมากขึ้ น
    Categories